• Webdien.com - Cầu nối dân điện

• Trang 3 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 84
      Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 8 lần, trong 5 bài

Mặc định Ðề: Nhờ các bác điều khiển giúp tôi 2 cái bơm với

nhonnnnnnnnnnnnnnnnn
      +++---o0o---+++
      [IMG][/IMG]
      Mạch mà bác langman gợi ý tui đây,các bác xem júp nhé
      +++---o0o---+++
      tui up mạch này nhờ các bác xem júp nhé[IMG][/IMG]
      +++---o0o---+++
      *Mức nước ở vị trí 3 - phao P kín mạch - tiếp điểm chính contactor 1 kín mạch -role thời gian hoạt động - tiếp điểm chính contactor 2 kín mạch - tiếp điểm phụ contactor 2 hở mạch- B2 run - B1 stop
      *Mức nước ở vị trí 2 - role thời gian ( đã canh thời gian tương ứng) cắt mạch của cuộn hút cotactor 2 - tiếp điểm chính contactor 2 hở mạch,tiếp điểm phu contactor 2 kín mạch - B2 stop,B1 run
      * Mức nước ở vị trí 1 - Phao P hở mạch - contactor 1 hở mạch - B1,2 stop
      Sửa lần cuối bởi tomo; 19-02-2011 lúc 15:40.

2. The Following 3 Users Say Thank You to tomo For This Useful Post:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 905 lần, trong 605 bài

nếu không sử dụng phương pháp 1 lần bơm sử dụng luôn 2 bơm. thì bơm riêng lẻ cũng được nhưng không cần tới timer làm gì. chỉ cần 2 cái phao ở trên hồ cáo nhất là dk được 2 bơm, 1 bơm bơm nửa hồ nước.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

4. The Following 2 Users Say Thank You to caovanhuong For This Useful Post:

Cảm ơn
      18

Cái đề bài tui đưa ra như thế là nó có lý do của nó đấy, tui cũng đặt ra nhìu phương án rùi, p/a bơm liền 2 bơm là không thể đc vì đường ống bơm lên chỉ có 1 đường mà nó chỉ bé = ngón chân thui, 2 máy cùng chạy thì vỡ ống mất mấy bác ah... cái mạch này là bác Langman gợi ý tui, tui thấy cũng ổn rùi, đúng là nhìu cái đầu thì hơn 1 cái đầu, còn bác nào có sáng kiến không? bít đâu lại hay hơn cách này, mà các bác cần up mạch lên để anh em cùng tham khảo thì tốt hơn . Thanks everybody

Cảm ơn
      364
      Được cảm ơn 716 lần, trong 330 bài

mí anh cho em tham gia với. em thấy với yêu cầu như thế này thì mấy anh chỉ cần sử dụng 2 cái phao điều khiển 2 máy bơm đặt trên hồ nước cao là được. phao 1 dùng để điều khiển bơm 1 và treo ở giửa hồ nước (1/2 hồ nước) còn phao 2 thì treo ở mức cao nhất của hồ nước và thêm cái role trung gian giửa phao 1 và phao 2 nửa để khi phao 1 ngừng bơm thì nó sẽ đóng mạch cho phao 2 bơm và khi phao 1 bơm thì phao 2 sẽ ngừng bơm
      em mô tả hoạt động nó thế này:
      - khi nước cạn thì bơm 1 sẽ bơm cho đến khi đụng phải phao 1 và ngừng lại => bơm 1 bơm 1/2 hố nước, khi phao 1 ngừng bơm thì nó sẽ đóng mạch cho máy bơm 2 hoạt động và máy bơm 2 sẽ bơm tiếp cho đến khi đụng phải phao 2 và ngừng lại => máy bơm 2 bơm nửa hồ nước => bơm 1+ bơm 2 là đầy hồ nước
      - và khi nước cạn tới mức thấp nhất thì quá trình bơm sẽ quay lại từ đầu.
      Hãy sống hết lòng với nhau.
      Trăm năm trước thì ta chưa gặp
      Trăm năm sau biết gặp lại không
      Cuộc đời sắc sắc không không
      Thôi thì hãy sống hết lòng với nhau.

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,528 lần, trong 718 bài

Trích dẫn Gửi bởi tomo Xem bài viết
      Cái đề bài tui đưa ra như thế là nó có lý do của nó đấy, tui cũng đặt ra nhìu phương án rùi, p/a bơm liền 2 bơm là không thể đc vì đường ống bơm lên chỉ có 1 đường mà nó chỉ bé = ngón chân thui, 2 máy cùng chạy thì vỡ ống mất mấy bác ah... cái mạch này là bác Langman gợi ý tui, tui thấy cũng ổn rùi, đúng là nhìu cái đầu thì hơn 1 cái đầu, còn bác nào có sáng kiến không? bít đâu lại hay hơn cách này, mà các bác cần up mạch lên để anh em cùng tham khảo thì tốt hơn . Thanks everybody
      Bác ơi, vụ mấy cái hồ ở nhà bác cụ thể như thế nào thì mấy anh chị em ở đây đâu có ai mà biết cho tường tận, cụ thể, chính xác cho được. Mỗi người góp một ý với bác, nếu bác thấy phương án nào thuận tiện thì áp dụng, miễn sao thuận tiện, phù hợp theo ý bác là được mà.
      - Về ý kiến của anh Vivi, các phao thường có trục trặc này nọ là hoàn toàn đúng. Bác có thể hạn chế bớt các trục trặc của phao bằng phương pháp sau:
      Dùng một cái ống khá rộng, rỗng ruột, không có đáy, đặt thẳng đứng trong hồ nước, và phải đảm bảo là nước trong ống và ngoài ống thông với nhau. Như vậy, khi máy bơm chạy thì phần nước ở phía ngoài ống sẽ bị dao động, nhưng phần nước bên trong ống vẫn rất tĩnh. Bác đặt phao trong ống đó sẽ hạn chế được rất nhiều trục trặc về việc rối dây phao (vì phao không bị bơm nước đẩy đi), và phao cũng "đo" được mực nước chính xác hơn.
      - Về việc xử lý phao bị trục trặc, trước đây, Lang... có thảo luận với 1 bạn khác ở diễn đàn này, gửi bác tham khảo:

http://webdien.com/d/showthread.php?p=72285#post72285

- Về mạch điều khiển do bác thiết kế, trên nguyên tắc thì mạch đó hoạt động đúng như ý tưởng của bác. Tuy nhiên, Lang... không biết ở thị trường có loại contactor nào giống như contactor số 2 của bác hay không (02 tiếp điểm thường mở và 01 tiếp điểm thường đóng đó). Nếu có thể, thì bác nên thiết kế lại một mạch khác để tìm mua vật tư dễ hơn, hoặc đơn giản chỉ là tìm một anh thợ điện nào đó ở gần nhà bác, rồi nói rõ yêu cầu, Lang... tin chỉ trong vòng 1 ngày, bác sẽ có 1 mạch điều khiển vừa ý, hoạt động theo đung yêu cầu, và có thể có các đèn tín hiệu báo bơm chạy, báo có nguồn điện...
      Nhưng dù sao, tự tay mình thiết kế và thi công được 1 sản phẩm "made in chính ta" cũng có nhiều thú vị.
      Chúc bác vui.

P/s: Ý tưởng của bác thật là mới, và vui. Lang... ở nhà cũng lắp 2 đồng hồ điện để "né" giá điện luỹ tiến, chứ Lang... chưa nghĩ ra cái vụ né giá luỹ tiến tiền nước. hehe.
      P/s2: Cũng muốn vẽ giúp bác một cái mạch điều khiển cho vui. Nhưng Lang... vẽ hổng được, do máy tính của Lang... hổng có hỗ trợ cho việc vẽ. Bác thông cảm nha.
      iem hổng biết gì hết chơn á.

Cảm ơn
      18

Bác Langman ah! về cái contacter thì tui đã kiểm tra thực tế rùi, nó là loại có 3 tiếp điểm chính và 2 tiếp điểm phụ( 1 thường kín và 1 thường hở)2 tiếp điểm phụ này nó sẽ đảo trạng thái khi có nguồn cấp vào cuộn hút của contacter - ngoài thị trường hiện nay loại contacter của hãng LS made in korea rất nhìu và chất lượng cũng khá tốt, thanks bác chúc bác vui vẻ

9. Những thành viên đã cảm ơn tomo vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

dung phao dien tu yong sung dung 3 vi tri

Địa chỉ
      Hùng Thắng Tiên Lãng Hải Phòng
      Cảm ơn
      146
      Được cảm ơn 180 lần, trong 92 bài

cả nhà ơi anh em nào có mạch điều khiển tủ bơm cứu hỏa không ? em đang cần quá mà không biết tìm ở đâu chân thành cám ơn mọi người nha!
      Nguyễn Văn Hào :
      LH:01639646968
      haonguyenvanhp@gmail.com

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 96 lần, trong 70 bài

Trích dẫn Gửi bởi tomo Xem bài viết
      Tôi có 2 cái bơm nước (1 pha) để bơm lên 1 bể trên mái, tôi đang nghĩ cách đấu mạch contacter thế nào để điều khiển máy bơm hoạt động theo nguyên lý sau: bơm 1 bơm nửa bể thì ngắt, bơm 2 bơm tiếp cho đến khi đầy thì ngắt và khi nước rút xuống bơm sẽ tự động đóng ngắt theo thứ tự 1,2. Tôi không rành về điện tử nên các bác đừng có dùng mạch dk điện tử nhé, về máy cái mạch dk = contacter tôi cũng biết chút ít nên bác nào siêu vẽ giúp tôi cái mạch này với, tôi cũng loay hoay vẽ nó nhưng đang mắc ở chỗ là tôi dùng 2 phao điện để dk nó nhưng chỉ được mỗi lần đầu tiên khi bơm thì nó hoạt động theo ý còn đến khi nước rút xuống thì chỉ có mỗi bơm 2 là hoạt động thui bơm 1 thì cứ nằm im mãi mới đau chứ, hehe ... Thanks trước nhé
      Bạn thích giá thành cao hay thấp!!! Nếu cao thì dùng 1 Rachet Relay và 1 Phao 4 điện cực của Omron!!! He eh!!! Giá thành của 2 bộ này rẻ lắm!!! Cỡ 3 chai thôi!!! He eh!!! Còn nếu muốn mạch có giá thành rẻ hơn thì cũng khó!!! He eh!!!

Cảm ơn
      0

hi
      bác chơi tiêp diem trung gian cho em .

Trang 3 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - điều khiển động cơ điện một chiều dùng chip vi điều khiển và hiển thị tốc độ trên led 7 thanh
      Bởi hồng phượng trong diễn đàn Các vấn đề ĐK chưa phân loại
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 12-12-2014, 14:54
    2. Trả lời: 3
      Bài cuối: 07-11-2014, 13:47
    3. Trả lời: 0
      Bài cuối: 03-06-2014, 00:31
    4. help điều khiển triac BTA12-600b bắng vi điều khiển
      Bởi lamvanmanh trong diễn đàn Điện tử cơ bản
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 29-12-2011, 06:19
    5. Trả lời: 4