• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Địa chỉ
      tp.HCM
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 232 lần, trong 133 bài

Mặc định ứng dụng biến tần

anh em giúp mình với, đề tài này mình thấy khó quá, giúp mình mạch điều khiển vơi, mình chưa hiểu lắm. đề tài là:một cửa cầu thang được mở ra và đóng vào bằng động cơ 150W ,hãy sử dụng biến tần và limt switch để điều khiển cửa mở ra và đóng lại nhẹ nhàng,nhanh và không va đập vào thành cửa.
      cảm ơn anh em trước nhé.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      338
      Được cảm ơn 244 lần, trong 129 bài

Mặc định Ðề: ứng dụng biến tần

dùng biến tần điều khiển tốc độ động cơ,với công tắc hành trình giới hạn cửa.cũng khôg khó lắm đâu bạn.không biết thắc mắc chỗ nào.chứ giúp cả cái này không có thời gian nữa.sinh viên đề tài này là hợp rồi,tìm hiểu tí là được mà.
      trinhvanhoa_to live is to fight

3. Những thành viên đã cảm ơn trinhvanhoa vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 925 lần, trong 474 bài

Trích dẫn Gửi bởi giapc902 Xem bài viết
      - chú ý điều khiển PID
      - có thể dùng Điều khiển vòng hở. Điều khiển vòng kín.
      - khi đóng hoặc mở có 3 bước điểu khiển đóng mở cửa, tăng tốc, cao tốc, giảm tốc.
      - đề tài của bạn bạn tự tìm hiểu có gì không hiểu hỏi anh em nhé.
      Chúc vui.
      Hi Giap !
      Hải lại gặp ĐC và có ý kiến tí...Tự ái thì chịu hé.
      Vấn đề trên thì thuộc loại cực kỳ giản đơn và cơ bản. Không cần phải dùng tới chức năng PID. Chỉ cần chú ý tới việc lắp công tắc hành trình tại vị trí nào và cài đặt ON/OFF có thời gian vậy là xong.
      Cá nhân tôi rất thích ai ứng dụng biến tần vào việc đóng mở cửa, tuy nó cũng thuộc loại "kén" khách hàng nhưng hiệu quả thì cực kỳ Sứong. Nhìn cái cửa ra vô nhẹ nhàng lắm...
      DKH

5. Những thành viên đã cảm ơn Dang Ky Hai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 925 lần, trong 474 bài

Có mấy vấn đề như sau:
      1- Không ai cười khi ta chơi PID vào việc mở cách của nhà, như vì khoảng cách mở cửa nếu mở vô - ra thì chỉ là 90 độ thôi nên thời gian ngắn lắm, dùng PID không cảm nhận được so với không dùng. Nếu mở theo kiểu kéo thì khá hơn một tí. Tóm lại ta chỉ cần dùng chức năng khởi động có thời gian sau khi vị trí cửa ở 45 độ ta cho dừng có thời gian... Là tốt lắm rồi.
      2- Hiện nay vẫn còn quan điểm dùng biến tần vào các chức năng bình thường như máy lạnh, máy giặt, quạt hút/thổi, đóng mở cửa...trong phạm vi gia đình đều được cho là lãnh phí và " quá tay " nhưng với tôi thì rất là ủng hộ và cho đó là một sự đầu tư khôn ngoan...vì tiện ích do biến tần mang lại rất là cao và giá thành cũng chẳng phải là gì ghê gớm lắm. Bàn rộng ra một tí thì vẫn có người trong ngành có thể sắm Iphone nhưng lại suy tính trước cái việc mua thiết bị có ứng dụng biến tần cho dù giá thành thấp hơn...
      3- Hải lấy ngay ví dụ nhà mình. Bác thấy hình avata con gái Hải đứng trước nhà " Họ " không. Đó là 2 cánh cửa gỗ nặng 300 Kg, bề ngang 1,5 m x2. Trước khi đặt làm thì 5 cơ sở mộc không dám nhận vì cái trọng lượng và khổ quá lớn, còn nếu làm 3 hay 4 cách thì ok...Vì họ sợ không có bản lề nào chịu nổi. Vì họ chưa bao giờ được làm với bản lề sàn và cái lối suy nghĩ chỉ có bản lề sàn mới lắp cửa kính...Vì thế nếu tôi đem cái biến tần vào ứng dụng đóng mở cửa thì có gọi là Hoang Phí không vì cái cặp bản lề sàn cũng đã có cái giá tương đương 2 biến tần của TQ...chỉ tiếc là tôi không có thời gian để ứng dụng biến tần vì còn phải thiết kế phần cơ khí cho nên cuối cùng phải chọn bản lề sàn.

Tóm lại việc sử sụng khởi động mềm và biến tần cho việc Đóng-Mở cửa thì nếu có khả năng chừng 5t thì cứ chơi, còn không thì dùng cách khác như khống chế áp cho động cơ cũng được...Nhưng nếu nghĩ tới sau này thì nên dùng biến tần ...

DKH

7. The Following 3 Users Say Thank You to Dang Ky Hai For This Useful Post:

Địa chỉ
      tp.HCM
      Cảm ơn
      158

các bạn thao luận vấn đề đó nhiều quá, mình mong các giúp hình hiểu đề tài đó thui.
      +++---o0o---+++
      mình đang dùng biến tần omron, các bạn giúp mình mạch điều khiển với. kết nối công tắc hành trình như thế nào?
      +++---o0o---+++
      mình muốn hỏi thêm , ví dụ cửa kéo 2X1m2, thì tính toán thời gian tăng tốc giảm tốc như thế nào, động cơ P=150w?

9. The Following 3 Users Say Thank You to ngoisaobang For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,508 lần, trong 565 bài

Trích dẫn Gửi bởi ngoisaobang Xem bài viết
      các bạn thao luận vấn đề đó nhiều quá, mình mong các giúp hình hiểu đề tài đó thui.
      Có thể người ta không trả lời trực tiếp vào câu hỏi, nhưng từ việc quan sát thảo luận, bạn sẽ rút ra được những kiến thức cần cho việc thực hiện đề tài của mình.

Bạn cũng đừng trông đợi sẽ giải quyết được toàn bộ đề tài bằng cách lên diễn đàn để hỏi. Những câu trả lời, những bài thảo luận đều chỉ giúp bạn thêm một vài kiến thức, bạn phải tự làm là chính.

Bạn chưa nhận được câu trả lời thỏa mãn thì cũng nên ghi nhận chuyện người ta quan tâm đến topic của bạn và đưa ra thảo luận có liên quan, nên dùng nút thanks để thể hiện điều đó. Đấy là văn hóa online.

11. The Following 9 Users Say Thank You to baohuy_pla For This Useful Post:

Cảm ơn
      338
      Được cảm ơn 244 lần, trong 129 bài

em không có ý kiến gì cả.bộ này chắc cũng chỉ như anh Hải nói khoảng 5t thì cũng nên lắp đặt.em thấy cũng rất hay,đơn giản chỗ này em thấy ko cần đk PID gì đâu cho phức tạp ah.em thấy ở cửa các công ty hay các siêu thị họ cũng lắp nhiều cái này lắm.bác dùng biến tần của omron có khi rẻ hơn không thì dùng 1 con MM410 của simen cũng được rồi.

_ for ngoíaobang:bt omron có nhiều tài liệu,có manual rồi bác đọc là biết làm ấy chứ,cũng không khó đâu.có gì bàn tiếp nhé!
      trinhvanhoa_to live is to fight

13. Những thành viên đã cảm ơn trinhvanhoa vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      tp.HCM
      Cảm ơn
      158

nhưng anh ơi, thời gian tăng tốc và giảm tốc mình cài đặt trong biến tần là do minh tính toán thời gian ,hay có sẵn trong biến tần hay mình cho từ 1-2 s là đc

Địa chỉ
      tp.HCM
      Cảm ơn
      158

cho mình hỏi thêm, với đề tài đó thì mình phải bắt đầu từ đâu ạ? mình đã có động cơ có công suất, giờ chọn biến tần rồi chọn các thiết bị, vẽ mạch điều khiển. mình ko cần tính toán thêm thời gian giảm tốc hay tăng tốc gì nữa đúng ko?, mình chưa có định hướng nên muốn tìm hiểu,

16. Những thành viên đã cảm ơn ngoisaobang vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      tp.HCM
      Cảm ơn
      158

theo mình nghĩ, nếu ko tính thời gian tăng tốc giảm tốc thì làm sao biết để cài đặt giá trị cho biến tần ạ?

18. Những thành viên đã cảm ơn ngoisaobang vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016