• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 13
      Cảm ơn
      1

Cảm ơn
      1

Mặc định tại sao cột chống sét lại có đầu nhọn?

mình đã nghiên cứu về dây chống sét. nhung không thể nào giải thích đc rằng tại sao điện tích lại tập trung ở đầu nhọn?chổi phóng điện là sao vây? giải thích giúp mình nhé!

Cảm ơn
      364
      Được cảm ơn 716 lần, trong 330 bài

Mặc định Ðề: tại sao cột chống sét lại có đầu nhọn?

Trích dẫn Gửi bởi vanchiennd Xem bài viết
      mình đã nghiên cứu về dây chống sét. nhung không thể nào giải thích đc rằng tại sao điện tích lại tập trung ở đầu nhọn?chổi phóng điện là sao vây? giải thích giúp mình nhé!

Em sưu tầm trên google một đoạn ngắn có nội dung Tóm tắt quá trình hình thành sét, đoạn này tuy ngắn, nhưng khá đủ ý, mời các anh tham khảo:
      Sét (hay còn gọi là sự phóng điện dông) là một nguồn điện từ mạnh phổ biến nhất xảy ra trong tự nhiên. Nguyên nhân làm xuất hiện sét là do sự hình thành các điện tích khối lớn. Nguồn sét chính là các đám mây mưa dông mang điện tích dương và âm ở các phần trên và dưới của đám mây, chúng tạo ra xung quanh đám mây này một điện trường có cường độ lớn.
      Sự hình thành các điện tích khối với các cực tính khác nhau trong đám mây (hay còn gọi là sự phân cực của đám mây) có liên quan đến sự ngưng tụ do làm lạnh hơi nước của luồng không khí nóng đi lên, tạo ra các ion dương và âm (các trung tâm ngưng tụ) và liên quan đến cả sự phân chia các giọt nước mang điện trong đám mây dưới tác dụng mạnh của luồng không khí nóng đi lên. Trên mặt đất bên dưới đám mây sẽ tập trung các điện tích trái dấu với ion tập trung bến dưới đám mây.
      Trong quá trình tích luỹ các điện tích có phân cực khác nhau, một điện trường có cường độ luôn được gia tăng hình thành xung quanh đám mây. Khi Gradient điện thế ở một điểm bất kỳ của đám mây đạt giá trị tới hạn về tính chất cách điện của không khí (với áp lực khí quyển bình thường, khoảng 3 triệu V/m) ở đó xảy ra sự đánh xuyên hay sét tiên đạo.

Quá trình tiên đạo được hình thành từng bước từ đám mây hướng xuống mặt đất. Đồng thời khu vực bên dưới đám mây sẽ có hiện tượng tiên đạo ngược từ các vật bằng kim loại nhọn được nối đất do hiện tượng corona tạo ra. Tiên đạo đi xuống và tiên đạo đi lên sẽ gặp nhau sẽ kết thúc quá trình tiên đạo. Tia tiên đạo chính là kênh dẫn điện tích từ đám mây xuống mặt đất hoặc từ mặt đất lên đám mây.

Em rút ra lết luận là, mũi nhọn để tập trung điện tích, Gradient điện thế mới dễ dàng đạt đến ngưỡng phóng sét, phải hem mý anh?

Nhớ bấm thanks cho em nhoá, nhoá nhoá

Hãy sống hết lòng với nhau.
      Trăm năm trước thì ta chưa gặp
      Trăm năm sau biết gặp lại không
      Cuộc đời sắc sắc không không
      Thôi thì hãy sống hết lòng với nhau.

4. The Following 10 Users Say Thank You to cô gái cô đơn là em For This Useful Post:

Địa chỉ
      http://diendankythuatdien.com
      Cảm ơn
      199
      Được cảm ơn 199 lần, trong 127 bài

Nó nhọn là nhằm mục đích làm tăng diện tích bề mặt.
      Diện tích bề mặt mà lớn thì đương nhiên điện tích tập trung tại đó sẽ lớn.
      Điện tích càng lớn thì dẫn truyền điện (sét) càng nhanh.
      Ngày nào em cũng cầm cái giũa, trèo lên giũa tròn cái kim chống sét nhà em.
      I'm looking forward to hearing from you......

Cảm ơn
      364

Trích dẫn Gửi bởi yppah Xem bài viết
      Nó nhọn là nhằm mục đích làm tăng diện tích bề mặt.
      Diện tích bề mặt mà lớn thì đương nhiên điện tích tập trung tại đó sẽ lớn.
      Điện tích càng lớn thì dẫn truyền điện (sét) càng nhanh.
      Ngày nào em cũng cầm cái giũa, trèo lên giũa tròn cái kim chống sét nhà em.
      Hihi, anh Ypp bữa nay viết sai chính tả nhoá
      Nó nhọn là nhằm mục đích làm tăng mật độ điện tích bề mặt nhoá anh!
      Nhớ thanks cho em nhoá, em chỉ ra chỗ sai cho anh rùi đấy.

7. The Following 4 Users Say Thank You to cô gái cô đơn là em For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      199

Mỗi người hiểu 1 kiểu mà!
      Em nên đọc chầm chậm thôi. Ít ra là cũng nói do đâu mà tăng đc "mật độ điện tích bề mặt" như em nói chứ?
      Nhắc lại nè: Trong tất cả các hình có cùng chu vi thì hình tròn có diện tích bề mặt lớn nhất. Do đó mà điện tích tập trung trên bề mặt ấy là lớn nhất.
      @@ chổi nhỏ bà quét sân nhỏ, chổi to bà quét sân to. Sân to bà phơi được nhìu lúa.....
      (Anh đang giũa nên chỉ viết bấy nhiêu...)

9. The Following 2 Users Say Thank You to yppah For This Useful Post:

Cảm ơn
      364

Hihi,
      Em đọc chậm mà, đọc như là ngâm kíu thư tềnh ý. Nhưng hem hiểu.
      Chả nhẽ cái kim thu sét nhà anh nó bự như chiếc nón bài thơ hay sao mà ngày nào anh cũng giũa giũa giũa thế?
      Nếu hiểu ra cái lý mà em giải thích ở trên rùi thì bấm nút thanks cho em, còn mà cố tình 888 trong box chuyên ngành nè thì TTKK cho leo cột điện ngồi giũa cả tuần luôn đó nhoa.

11. Những thành viên đã cảm ơn cô gái cô đơn là em vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      199

Trích dẫn Gửi bởi cô gái cô đơn là em Xem bài viết
      Hihi,
      Em đọc chậm mà, đọc như là ngâm kíu thư tềnh ý. Nhưng hem hiểu.
      Chả nhẽ cái kim thu sét nhà anh nó bự như chiếc nón bài thơ hay sao mà ngày nào anh cũng giũa giũa giũa thế?
      Nếu hiểu ra cái lý mà em giải thích ở trên rùi thì bấm nút thanks cho em, còn mà cố tình 888 trong box chuyên ngành nè thì TTKK cho leo cột điện ngồi giũa cả tuần luôn đó nhoa.
      Cái anh tô màu đấy chẳng qua là 1 cách nói khôi hài thôi. he he không đôi co nữa.
      Anh chuồn đây! Trời nắng nóng mà trèo trụ thì có mà...vỡ mồm.

Cứ từ từ ngâm kiú đã. Tại học cái đó đến nay cũng ngót 20 năm roài. Nhưng a vẫn giữ ý kiến đó nha.
      (Anh bấm thanks nhiệt tình cho em từ post 3 rồi mà!)
      Sửa lần cuối bởi yppah; 22-02-2011 lúc 10:19. Lý do: nhầm post2 / post3

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 8 lần, trong 6 bài

cái này thì đúng rồi, cứ tăng diện tích bè mặt lên là được, dùng cách gì thì dùng :)

Địa chỉ
      Gia Lai
      Cảm ơn
      84
      Được cảm ơn 45 lần, trong 26 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô gái cô đơn là em Xem bài viết

Em sưu tầm trên google một đoạn ngắn có nội dung Tóm tắt quá trình hình thành sét, đoạn này tuy ngắn, nhưng khá đủ ý, mời các anh tham khảo:
      Sét (hay còn gọi là sự phóng điện dông) là một nguồn điện từ mạnh phổ biến nhất xảy ra trong tự nhiên. Nguyên nhân làm xuất hiện sét là do sự hình thành các điện tích khối lớn. Nguồn sét chính là các đám mây mưa dông mang điện tích dương và âm ở các phần trên và dưới của đám mây, chúng tạo ra xung quanh đám mây này một điện trường có cường độ lớn.
      Sự hình thành các điện tích khối với các cực tính khác nhau trong đám mây (hay còn gọi là sự phân cực của đám mây) có liên quan đến sự ngưng tụ do làm lạnh hơi nước của luồng không khí nóng đi lên, tạo ra các ion dương và âm (các trung tâm ngưng tụ) và liên quan đến cả sự phân chia các giọt nước mang điện trong đám mây dưới tác dụng mạnh của luồng không khí nóng đi lên. Trên mặt đất bên dưới đám mây sẽ tập trung các điện tích trái dấu với ion tập trung bến dưới đám mây.
      Trong quá trình tích luỹ các điện tích có phân cực khác nhau, một điện trường có cường độ luôn được gia tăng hình thành xung quanh đám mây. Khi Gradient điện thế ở một điểm bất kỳ của đám mây đạt giá trị tới hạn về tính chất cách điện của không khí (với áp lực khí quyển bình thường, khoảng 3 triệu V/m) ở đó xảy ra sự đánh xuyên hay sét tiên đạo.

Quá trình tiên đạo được hình thành từng bước từ đám mây hướng xuống mặt đất. Đồng thời khu vực bên dưới đám mây sẽ có hiện tượng tiên đạo ngược từ các vật bằng kim loại nhọn được nối đất do hiện tượng corona tạo ra. Tiên đạo đi xuống và tiên đạo đi lên sẽ gặp nhau sẽ kết thúc quá trình tiên đạo. Tia tiên đạo chính là kênh dẫn điện tích từ đám mây xuống mặt đất hoặc từ mặt đất lên đám mây.

Em rút ra lết luận là, mũi nhọn để tập trung điện tích, Gradient điện thế mới dễ dàng đạt đến ngưỡng phóng sét, phải hem mý anh?

Nhớ bấm thanks cho em nhoá, nhoá nhoá

Ối ! Các bác nói vòng vèo thế, người ta chỉ hỏi vì sao kim thu sét lại nhọn thôi mà. Vật Lý cấp 3 mình đã học là ở những vật bằng kim loại, tại những bề mặt gồ ghề hay cạnh nhọn sẽ tập trung nhiều điện tich, bề mặt nhọn điện tích tập trung nhiều có thể tạo thành những đám mây điện tích xung quanh đỉnh nhọn đó. Còn vì sao sét lại đánh vào những chỗ tập trung nhiều điện tích thì các thừa biết rồi. Ấy vậy nên người ta ngày nào cũng trèo lên mái nhà giũa nhọn mấy cái kim thu sét đó.......................

15. The Following 2 Users Say Thank You to xuanlinhgl For This Useful Post:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016