• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Bài toán tính toán phân phối điện năng???

Chào các bác, e mới vào chỗ kinh doanh điện năng; được sếp giao cho bài toán thực tế như thế này, mong các bác giúp đỡ:
      Hiện tại công ty e đang mua điện của bên Trung Quốc ( TQ) qua đường dây 110kV Hà Giang - 110kV Maomao: chỉ có mua mà ko có bán tức là nếu lưới mình thừa mà bơm sang bên TQ thì coi như biếu không
      Bây giờ các bác nhà e lại mua điện của một nhà máy thủy điện khác (ở Việt Nam) bằng cách đấu nối vào khoảng giữa của đường dây trên- chính điều này gây ra rắc rối:
      - thứ nhất: tính toán tổn thất điện năng
      - thứ hai: trường hợp mình thừa công suất mà cứ bơm sang TQ thì cty e chắc lỗ quá vì: cứ mua của mấy ông thủy điện này rồi phát free một phần sang TQ
      Vậy bài toán đặt ra là: tính toán sản lượng điện năng mua của cty e như thế nào; trường hợp thừa công suất bơm sang TQ thì phải bắt NMTĐ kia chịu bao nhiêu trong lượng thừa ấy???
      Dữ liệu hiện có là: chỉ số công tơ tại 3 điểm: 110kV Hà Giang; 110kV Maomao; và tại NMTĐ; bao gồm các điện năng chiều Giao và Nhận
      Khi chưa có NMTĐ đấu nối vào thì sản lượng mua của cty e được tính như thế này: A = Achina - (Achina-Avietnam) * k trong đó:
      Achina: chỉ số công tơ chiều Giao bên TQ
      Avietnam: chỉ số công tơ chiều Nhận bên VN
      k (%): hệ số tổn thất tính theo phần chiều dài đường dây truyền tải nằm bên đất TQ ( cái này thằng TQ vãi thật các bác ạ )
      Còn với các NMTĐ thì điện năng mua được tính ntn: A = Acto(1-L)
      - Acto: chỉ số công tơ chiều giao tại nhà máy
      - L là hệ số tổn thất điện năng trung bình trên đường dây: tính toán được đến điểm đấu nối

tất cả chỉ có vậy, mong các bác quan tâm giúp đỡ!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 733 lần, trong 400 bài

Mặc định Ðề: Bài toán tính toán phân phối điện năng???

Trích dẫn Gửi bởi dieuhx Xem bài viết
      Chào các bác, e mới vào chỗ kinh doanh điện năng; được sếp giao cho bài toán thực tế như thế này, mong các bác giúp đỡ:
      Hiện tại công ty e đang mua điện của bên Trung Quốc ( TQ) qua đường dây 110kV Hà Giang - 110kV Maomao: chỉ có mua mà ko có bán tức là nếu lưới mình thừa mà bơm sang bên TQ thì coi như biếu không
      Bây giờ các bác nhà e lại mua điện của một nhà máy thủy điện khác (ở Việt Nam) bằng cách đấu nối vào khoảng giữa của đường dây trên- chính điều này gây ra rắc rối:
      - thứ nhất: tính toán tổn thất điện năng
      - thứ hai: trường hợp mình thừa công suất mà cứ bơm sang TQ thì cty e chắc lỗ quá vì: cứ mua của mấy ông thủy điện này rồi phát free một phần sang TQ
      Vậy bài toán đặt ra là: tính toán sản lượng điện năng mua của cty e như thế nào; trường hợp thừa công suất bơm sang TQ thì phải bắt NMTĐ kia chịu bao nhiêu trong lượng thừa ấy???
      Dữ liệu hiện có là: chỉ số công tơ tại 3 điểm: 110kV Hà Giang; 110kV Maomao; và tại NMTĐ; bao gồm các điện năng chiều Giao và Nhận
      Khi chưa có NMTĐ đấu nối vào thì sản lượng mua của cty e được tính như thế này: A = Achina - (Achina-Avietnam) * k trong đó:
      Achina: chỉ số công tơ chiều Giao bên TQ
      Avietnam: chỉ số công tơ chiều Nhận bên VN
      k (%): hệ số tổn thất tính theo phần chiều dài đường dây truyền tải nằm bên đất TQ ( cái này thằng TQ vãi thật các bác ạ )
      Còn với các NMTĐ thì điện năng mua được tính ntn: A = Acto(1-L)
      - Acto: chỉ số công tơ chiều giao tại nhà máy
      - L là hệ số tổn thất điện năng trung bình trên đường dây: tính toán được đến điểm đấu nối

tất cả chỉ có vậy, mong các bác quan tâm giúp đỡ!
      Mình không tính giúp bạn mà chỉ góp ý với bạn thế này nhé:
      Lắp ở chổ đoạn đấu nối NMĐ khác qua TQ 1 bộ MC điều khiễn xa, khi mua NMĐ thì cắt nó ra, khi mua TQ thì đóng nó vào, thì việc tính toán chắc dễ mà khỏi phải fre cho TQ.

3. Những thành viên đã cảm ơn thang KS vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi thang KS Xem bài viết
      Mình không tính giúp bạn mà chỉ góp ý với bạn thế này nhé:
      Lắp ở chổ đoạn đấu nối NMĐ khác qua TQ 1 bộ MC điều khiễn xa, khi mua NMĐ thì cắt nó ra, khi mua TQ thì đóng nó vào, thì việc tính toán chắc dễ mà khỏi phải fre cho TQ.
      thanks bạn đã góp ý nhưng theo mình cách của bạn chỉ dễ cho tính toán thôi chứ thực tế vận hành thì có lẽ hơi khó thực hiện tại vì điện năng mình đang thiếu rất nhiều cho nên mới phải mua của TQ, hơn thế nữa khi có NMTĐ mới vào thì phải tận dụng hết công suất của nó cho nên ko thế dùng thằng này mà ko dùng thằng kia.
      Thực ra bài toán mình đặt ra thì cũng ít xảy ra vì bên mình tình trạng thiếu điện còn tương đối nhiều. Tuy nhiên khi nó xảy ra ( ví dụ trong mùa mưa các nhà máy thủy điện phát hết công suất) thì khi đó cty mình sẽ chịu thiệt vì phải mua của các nhà máy thủy điện rồi phát free sang TQ như mình đã nói.
      cái này xin được hỏi các bác có làm điều độ xem tính toán phân bố ntn để ko có dòng công suất sang TQ??

Putin_v02's Avatar
      Putin_v02 Guest

Bỉ nhân không làm điều độ, nhưng cũng nhìn thấy rõ là chẳng có bài toán tính toán phân bố công suất nào đáp ứng được yêu cầu của bạn.
      Điển hình là trường hợp phía hạ áp của trạm 110 kV Hà Giang vì lý do nào đó (sự cố, sửa chữa...) mà không có hoặc rất ít phụ tải. Trong khi đó vẫn đóng điện từ phía NMTD. Rõ ràng là không khống chế được lượng cấp sang bọn Khựa.
      - Về lý thuyết (và chỉ lý thuyết thôi) bạn phải đảm bảo điện áp của phía Khựa luôn cao hơn điện áp điện áp từ phía NMTD tại điểm đấu nối, vài milivon thôi cũng được!!!!!!! Bạn có thể yêu cầu khựa, điện áp tại thanh cái 110 kV một dải rất hẹp nào đó, và từ NMTD một dải hẹp khác thấp hơn. Khác là phạt.
      - Về kỹ thuật, tại điểm đấu nối NMTD - TQ -Trạm 110 kV, trên đoạn TQ -trạm 110 bạn đặt một máy cắt khi bảo vệ phát hiện ra dòng công suất ngược (phát về TQ) thi cắt máy cắt ra. Máy cắt này có thể dịch chuyển đến địa điểm biên giới VN - TQ. Có vẻ tốn tiền nhỉ?
      - Về hành chính, đàm phán lại với bọn Khựa chấp nhận tính toán cả chiều giao và chiều nhận trên công tơ. Công thức tính toán (có hệ số k) của bạn chuối nhỉ? Sao không chửi bọn Khựa, bố chỉ mua tại trạm thôi?!
      - Tính toán tổn thất trong mọi trường hợp thì có gì đâu?

6. Những thành viên đã cảm ơn Putin_v02 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 119 lần, trong 53 bài

Có gì đâu, lắp thêm rơ le công suất ngược 32 khi nào phía TQ nhận điện thì tách lưới phía TQ. Thế thôi
      Sometimes the snow comes down in June.
      Sometimes the sun goes round the moon.

8. Những thành viên đã cảm ơn ViviStd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      63
      Được cảm ơn 9 lần, trong 7 bài

các bạn nói vậy nếu đang cấp điện mà máy cắt nó cắt thì làm sao đây vấn đề này nên tính trứoc

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Phân phối Đồng hồ vạn năng AGILENT U1230 - Đèn FLASH, đo đa năng cao cấp
      Bởi eminvietnam trong diễn đàn Nhập khẩu và Phân phối Thiết bị đo - EMIN Vietnam
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 01-03-2013, 11:55
    2. Đồng hồ vạn năng AGILENT U1250 Series - Thiết bị đo đa năng cao cấp tích hợp Bluetooth
      Bởi eminvietnam trong diễn đàn Nhập khẩu và Phân phối Thiết bị đo - EMIN Vietnam
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 01-03-2013, 11:31
    3. Trợ giúp - quạt phong lan mất khả năng điều khiển khi bật tuốc năng
      Bởi thiendoan trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 30-07-2012, 22:26
    4. ĐỀ NGHỊ ĐỌC NỘI QUY TRƯỚC KHI POST BÀI TẠI BOX Năng lượng mặt trời, tiết kiệm năng lượng
      Bởi Tiểu Thư Kiêu Kỳ trong diễn đàn Năng lượng mặt trời, tiết kiệm năng lượng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 27-06-2011, 21:35
    5. Sản xuất điện năng từ các nguồn năng lượng sinh học.
      Bởi nguyenlongdp trong diễn đàn HỆ THỐNG NĂNG LƯỢNG MỚI
      Trả lời: 19
      Bài cuối: 15-09-2010, 00:07
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016