Nhiều bạn ngành cơ điện khi thiết kế máy móc thường có liên qua tới thiết kế các hệ thống băng tải. Mình chia sẻ với các bạn bài viết liên quan tới thiết kế băng tải và hệ thống điện trong băng tải, áp dụng cho tất cả các dòng băng tải hiện đang sử dụng trong các ngành công nghiệp.

Trong bài viết mình chia sẻ các công thức tính toán các thông số kỹ thuật trên lý thuyết, chia sẻ các kinh nghiệm thiết kế thực tế qua nhiều năm chuyên trong ngành, và đặc biệt sẽ liệt kê các điểm phải chú ý khi thiết kế băng tải ở mỗi dòng trong hầu hết các dòng băng tải khác nhau. Đặc biệt là các lỗi thiết kế hay gặp phải với các bạn thiết kế điện và cơ khí không chuyên băng tải.

Các lỗi thiết kế này không khó, nhưng khi các bạn chưa thiết kế qua dòng băng tải này rất hay thường gặp. Các lỗi này có thể dẫn tới hậu quả lớn sau khi đã hoàn tất chế tác cơ khí: sửa, chắp vá, hư băng khi vận hành, tuổi thọ không bền, thậm chí phải làm lại hoặc thay mới băng tải cho khách hàng.

Các dòng băng tải đề cập trong bài viết: băng tải PVC, băng tải nhựa, băng tải cao su, băng tải xích lưới, các dạng băng tải mặt dây băng phẳng hay mặt dây băng tạo hình lòng máng.

Các phương thức tính toán thông số kỹ thuật mình chia sẻ dưới đây có thể áp dụng tương tự hoặc nội suy thông số kỹ thuật tương ứng giữa các dòng băng tải khác nhau cho nhau.

Hướng dẫn thiết kế điện và cơ khí các dòng băng tải toàn tập

Link liên kết trên đây là hướng dẫn toàn tập về thiết kế tất cả các dòng băng tải. Mình có thời gian sẽ chia sẻ chi tiết thiết kế điện và cơ khí cho từng dòng băng tải cụ thể nhé.

Cám ơn BQT diễn đàn đã cho mình đăng bài viết chia sẻ!

--------------------------------------------------------------------------------
Xem bài viết cùng chuyên mục: