• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 28
      Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Mặc định Dòng công suất?

các anh chị ơi,em là người mới với lại mới vào nghề mong chỉ giúp.Hiện tại em đang vận hành TBA 110KV,sơ đò trạm của em là như thế này:Trạm nhận nguồn từ 2 xuất tuyến Dz 110kv(171 &172) qua Thanh cái C11 & C12 bởi 2 DCL 171-7 &172-7,hai thanh cái C11 và C12 được nối bởi 1 dao cắt phân đoạn 112-1.Từ 2 TC xuống là DCL 131-1 rồi đến TI(đưa vào role 451 bảo vệ quá dòng có hướng phía 110) sau đó là MC 131.Nếu như có 1 sự cố trên TCC12(đang cấp nguồn cho trạm em) thì có phải dòng công suất sẽ đi từ ngoài 2 DZ 110 và từ dưới MBA lên về đến điểm sự cố không các banh chị?như vậy thì có phải các MC này cắt không: MC 171 và 172 của 2 trạm cấp nguồn cho trạm của em và MC 131 ngăn MBA của trạm em cắt không các anh chị?theo em hiểu thì lúc đó MC phía 172(TCC12 có điểm sự cố)sẽ nhảy do bảo vệ khoảng cách nằm trong vùng cắt của nó và nó sẽ đóng lặp lại còn MC 171(TCC11 kg có điểm sự cố)cũng sẽ cắt nhưng do không nằm trong vùng được bảo vệ nên sẽ khóa không cho đóng lặp lại.Riêng MC 131 ngăn MBA của trạm sẽ cắt do dòng dâng từ MBA về điểm bị sự cố qua TI 131 sẽ gửi tín hiệu đến MC 131 làm việc.Em hiểu và giải thích như vậy không biết có chính xác không mong các anh chị có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp em với

Có thể bạn quan tâm:

Cảm ơn
      367
      Được cảm ơn 711 lần, trong 330 bài

Mặc định Ðề: Dòng công suất?

Anh ơi,
      anh hổng nói rõ trạm của anh có 1 hay là 2 MBA dzị?
      - Nếu chỉ có 1 MBA thì khi có sự cố trên thanh cái TC12, sẽ TRIP các máy cắt MC172 và MC 112. Lúc này MBA vẫn nhận điện từ đường dây 171.
      - Nếu có 2 MBA thì khi có sự cố trên thanh cái TC12, sẽ TRIP các máy cắt MC172, MC132 và MC 112. Lúc này MBA T1 vẫn nhận điện từ đường dây 171, còn MBA T2 bị cô lập.
      Khi bảo vệ tác động TRIP các MC nêu trên, mạch 50BF sẽ được khởi động. Nếu có bất kỳ máy cắt nào bị kẹt, không TRIP được, thì toàn bộ các máy cắt xung quanh máy cắt bị kẹt cũng sẽ bật.
      Hihi, nếu em nói đúng, mý anh bấm thanks cho em nha.
      Hãy sống hết lòng với nhau.
      Trăm năm trước thì ta chưa gặp
      Trăm năm sau biết gặp lại không
      Cuộc đời sắc sắc không không
      Thôi thì hãy sống hết lòng với nhau.

3. Những thành viên đã cảm ơn cô gái cô đơn là em vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131

Bạn ơi trạm mình chỉ có 1 MBA thôi và chỉ có 1 DCL phân đoạn 112-1 nối 2 TC là C11 và C12 thôi chứ không có mC 112 bạn ơi.Các bạn có thể giải thích dùm mình là khi có cự cố ngay DZ 172 thì dòng có phải sẽ chạy theo các hướng nhw mình đã nói như trên không và các MC như mình nói cắt có đúng không vậy?

Cảm ơn
      367
      Được cảm ơn 711 lần, trong 330 bài

Hihi, theo mô tả của anh, khi thanh cái 110KV bị sự cố, thì 171, 172 và 131 sẽ bật và 431 cũng bật luôn. Các máy cắt này bật do bảo vệ quá dòng.
      Bảo vệ khoảng cách đường dây có hướng từ trạm nhìn ra đường dây. Nếu sự cố ở đường dây xảy ra thì MC 172(đường dây có sự cố ) sẽ bật. nếu 79 đưa vào làm việc thì có thể 79 sẽ đóng lại MC172.
      Nếu sự cố tại TC110kV thì bảo vệ vùng ngược của BV khoảng cách 171 và 172 đều được khởi động. Tuy nhiên do BV vùng ngược của BV khoảng cách có thời gian trễ khá lớn nên chỉ có bảo vệ quá dòng thanh cái tác động.
      Nhớ bấm nút thanks cho em nếu câu trả lời hay, nha mý anh!
      Hãy sống hết lòng với nhau.
      Trăm năm trước thì ta chưa gặp
      Trăm năm sau biết gặp lại không
      Cuộc đời sắc sắc không không
      Thôi thì hãy sống hết lòng với nhau.

6. The Following 3 Users Say Thank You to cô gái cô đơn là em For This Useful Post:

Cảm ơn
      131

Bạn ơi trạm của mình không có 2 MC phía 110 mà chỉ có 2 DCL là 171-7 và 172-7 thôi nên khi có sự cố thì chỉ có 2 MC ở 2 trạm cấp nguồn cho trạm mình và MC 131 của trạm mình cắt thôi bạn ah,còn MC 431 làm sao cắt được bạn,nó chỉ nhảy khi có sự cố so lệch thanh cái thôi mà bạn

Cảm ơn
      131

Mặc định Bảo vệ so lệch máy biến áp?

Các anh chị ơi có thể giúp em?em mới là nhân viên vận hành TBA 110KV,em được biết bVSL mba là bv so sánh dòng trực tiếp giữa 2 phần tử được bảo vệ,nghĩa là phạm vi bv của so lệch là giới hạn của các TI đặt vào bve.Nếu như có sự cố phía 22 đầu ra thứ cấp của MBA mà nằm trong vùng bảo vệ của so lệch MBA thì khi đó dòng sự cố sẽ đi từ đâu đến đâu và nó sẽ so sánh dòng như thế nào để cho role có thể làm việc được?mong các anh chị chỉ giúp em là lính mới gia nhập diễn đàn!

Cảm ơn
      131

Các anh chị ơi có thể giúp em?em mới là nhân viên vận hành TBA 110KV,em được biết bVSL mba là bv so sánh dòng trực tiếp giữa 2 phần tử được bảo vệ,nghĩa là phạm vi bv của so lệch là giới hạn của các TI đặt vào bve.Nếu như có sự cố phía 22 đầu ra thứ cấp của MBA mà nằm trong vùng bảo vệ của so lệch MBA thì khi đó dòng sự cố sẽ đi từ đâu đến đâu và nó sẽ so sánh dòng như thế nào để cho role có thể làm việc được?mong các anh chị chỉ giúp em là lính mới gia nhập diễn đàn!

Địa chỉ
      Ha Noi
      Cảm ơn
      109
      Được cảm ơn 286 lần, trong 156 bài

Mặc định Ðề: Bảo vệ so lệch máy biến áp?

Theo như bạn nói thì TBA của bạn là trạm 110/22kV. Đặc điểm của trạm này là cả sơ cấp và thứ cấp đều có trung tính nối đất trực tiếp, như vậy MBA sẽ đấu Yo/Yo như hình vẽ dưới đây.

Nếu xảy ra sự cố trong vùng bảo vệ (trong phạm vi đặt TI ) thì tùy vào từng dạng ngắn mạch mà bạn tính phân bố dòng qua từng TI. Khi đó sẽ thấy đựoc đường đi của dòng sự cố.
      Email: chinh.nq@hotmail.com
      or nq.chinh@takasago-vn.com

11. The Following 2 Users Say Thank You to chinh_akay For This Useful Post:

Cảm ơn
      131

Trích dẫn Gửi bởi chinh_akay Xem bài viết
      Theo như bạn nói thì TBA của bạn là trạm 110/22kV. Đặc điểm của trạm này là cả sơ cấp và thứ cấp đều có trung tính nối đất trực tiếp, như vậy MBA sẽ đấu Yo/Yo như hình vẽ dưới đây.

Nếu xảy ra sự cố trong vùng bảo vệ (trong phạm vi đặt TI ) thì tùy vào từng dạng ngắn mạch mà bạn tính phân bố dòng qua từng TI. Khi đó sẽ thấy đựoc đường đi của dòng sự cố.
      Anh ơi,như em đã nói ở trên nếu như có sự cố ngắn mạch ngay tại điểm N2 nằm trong vùng so lệch do phóng điện(ngắn mạch 2 pha) khi chuột chui vào ngăn phía 22 của MBA,theo em hiểu thì lúc đó có phải dòng sự cố sẽ chạy từ MBA xuống và dòng từ phía TC C41 phía 22 chạy lên đổ dồn về ngay tại điểm bị sự cố khi đó dòng sẽ chạy qua 2 TI đặt phía 110 và 22 cua MBA và đạt được giá trị xác định sẽ gửi tín hiệu dòng vào role khép tiếp điểm đến mạch cắt đi cắt MC 2 phía 110 & 22 để bve cho MBA.Không biết em giải thích vậy có đúng không mong anh chỉ giúp?em chỉ hiểu được nguyên lý bvsl là như vậy nhưng chưa hiểu được là khi co sự cố nằm trong vùng so lệch thì nó sẽ so sánh dòng như thế nào để cho role hiểu và làm việc được?các anh chị giúp em với em còn mơ hồ vấn đề này lắm!

Địa chỉ
      Ha Noi
      Cảm ơn
      109
      Được cảm ơn 286 lần, trong 156 bài

để giải thích rõ ràng thì phải có hình vẽ cụ thể, cũng tùy vào từng sơ đồ mà giải thích ( 1 nguồn, hay 2 nguồn ....). Bạn có thể tự vẽ hình, trước khi xảy ra sự cố thì dòng sơ cấp qua TI 1,2 đi như thế nào, khi xảy ra sự cố thì đi như thế nào. Dòng thứ cấp của TI thì luôn ngược chiều với dòng sơ cấp. khi xảy ra sự cố thì dòng thứ cấp của 2 TI luôn ngược chiều, khi đó dòng tổng sẽ là Delta I= abs(I thứ cấp 1 - I thứ cấp 2), nếu Delta I > Delta I cho phép thì bảo vệ tác động.
      Email: chinh.nq@hotmail.com
      or nq.chinh@takasago-vn.com

14. Những thành viên đã cảm ơn chinh_akay vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối