• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      76
      Được cảm ơn 149 lần, trong 71 bài

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 906 lần, trong 605 bài

Mặc định Ðề: tụ điện trong điện tử

Trích dẫn Gửi bởi thanhpromano Xem bài viết
      tự nhiên nằm suy nghĩ thấy ngộ nên hỏi nhà mình
      tại sao khi mình đo tụ điện thì phải dảo chiều que đo trong mỗi lần đo vậy nhỉ
      bác nào biết chỉ dùm em
      em thấy có phải đảo chiều que khi nào đâu ạ. khi đo thì cứ dương với dương và âm với âm thôi ạ. trừ phi bác dùng thang đo điện trở X1 để nạp cho tụ điện (thì lúc này là que đen bác nối với cực dương của tụ và que đỏ thì nối với cực âm của tụ vì trong VOM ở thang đo điện trở thì que đen là dương và que đỏ là âm) sau đó bác dùng thang đo Volt để đo áp của tụ thì bác phải đổi que đo lại là đỏ nối với dương còn đen nối với âm.
      => nguyên nhân mà bác thấy là khi đo tụ điện mà phải đảo que là thế đấy.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

3. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 43 lần, trong 30 bài

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết
      em thấy có phải đảo chiều que khi nào đâu ạ. khi đo thì cứ dương với dương và âm với âm thôi ạ. trừ phi bác dùng thang đo điện trở X1 để nạp cho tụ điện (thì lúc này là que đen bác nối với cực dương của tụ và que đỏ thì nối với cực âm của tụ vì trong VOM ở thang đo điện trở thì que đen là dương và que đỏ là âm) sau đó bác dùng thang đo Volt để đo áp của tụ thì bác phải đổi que đo lại là đỏ nối với dương còn đen nối với âm.
      => nguyên nhân mà bác thấy là khi đo tụ điện mà phải đảo que là thế đấy.
      bạn có nhầm không vậy chư thấy ai đo tụ điện lại bật thang X1 nạp điện cho tụ rồi dùng thang đo v để đo áp của tụ. mình học điện tử cũng gần 5 năm rồi mà chưa thấy ai có kiểu đo này. ý của chủ thớt hỏi là bật thang đo ohm lên, đo tụ đo 2 lần và đảo que đo, nếu cả 2 lần kim lên và trả về 0 là tụ điện tốt. trên thự tế thì không cần phải đảo que đo đâu bạn àh, vì nếu tụ có vấn đề thì đã thể hiện ngay ở lần đo đầu tiên rồi. việc đảo que đo là vô nghĩa.

5. Những thành viên đã cảm ơn ngoctoi789 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      364
      Được cảm ơn 716 lần, trong 330 bài

Trích dẫn Gửi bởi ngoctoi789 Xem bài viết
      bạn có nhầm không vậy chư thấy ai đo tụ điện lại bật thang X1 nạp điện cho tụ rồi dùng thang đo v để đo áp của tụ. mình học điện tử cũng gần 5 năm rồi mà chưa thấy ai có kiểu đo này. ý của chủ thớt hỏi là bật thang đo ohm lên, đo tụ đo 2 lần và đảo que đo, nếu cả 2 lần kim lên và trả về 0 là tụ điện tốt. trên thự tế thì không cần phải đảo que đo đâu bạn àh, vì nếu tụ có vấn đề thì đã thể hiện ngay ở lần đo đầu tiên rồi. việc đảo que đo là vô nghĩa.
      hi, anh chưa thấy thì không có nghĩa là không có ai sử dụng cách đo này. nếu đo tụ ở thang đo Ohm là đã đủ biết nó còn tốt hay không rồi. nhưng đó là dành cho những tụ có điện dung lớn thì anh sẽ thấy là kim nó hướng về vị trí số 0 sau đó trả về vị trí vô cùng, nhưng nếu anh đo cho những loại tụ có điện dung nhỏ thì anh sẽ không thấy điều đó xảy ra nên anh phải bật về thang đo Volt để xem thử tụ có được nạp hay không. ở thang đo này anh sẽ thấy được rõ nhất là tụ có được nạp đủ hay không và sẽ thấy được quá trình xả của tụ điện là nhanh hay chậm phụ thuộc vào điện dung của tụ.
      ý của chủ thớt hỏi là bật thang đo ohm lên, đo tụ đo 2 lần và đảo que đo, nếu cả 2 lần kim lên và trả về 0 là tụ điện tốt. trên thự tế thì không cần phải đảo que đo đâu bạn àh, vì nếu tụ có vấn đề thì đã thể hiện ngay ở lần đo đầu tiên rồi. việc đảo que đo là vô nghĩa
      việc đảo que đo là có mục đích hết đấy anh ạ. khi anh đo ở thang đo ohm thì anh sẽ thấy kim hướng về vị trí 0 ohm sau đó kim lại chạy về vị trí vô cùng và đây là lần đo đầu tiên. nếu anh muốn chắc chắn để đo lần nữa thì anh sẽ không thấy điều đó mà anh sẽ thấy kim không nhúc nhích, trừ phi anh xả hết điện tính trong tụ trước khi đo. nên anh phải đảo que đo thì lúc này anh sẽ thấy được kim hướng về vị trí 0 ohm và trả về vị trí vô cùng.
      Ôi, sao hôm nay mềnh thức khuya thế nhỉ, dung nhan tàn phai mất thui.
      Sửa lần cuối bởi cô gái cô đơn là em; 27-02-2011 lúc 08:48. Lý do: thêm cảm xúc
      Hãy sống hết lòng với nhau.
      Trăm năm trước thì ta chưa gặp
      Trăm năm sau biết gặp lại không
      Cuộc đời sắc sắc không không
      Thôi thì hãy sống hết lòng với nhau.

7. The Following 3 Users Say Thank You to cô gái cô đơn là em For This Useful Post:

Cảm ơn
      76
      Được cảm ơn 149 lần, trong 71 bài

như vậy cuối cùng thì cũng chỉ tại tụ điện có tính năg nạp xả nên mình mới phải đảo chiều que đo hả các bác
      hãy chứng tỏ sự tồn tại của mình bằng cách post bài nhé

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

Cái này chắc pác đang nói về kiểm tra tụ bằng Ω kế? Đúng là có khi đo, cũng phải đổi cực. Nhất là khi pác phải đo vài lần để xác định.

Lần thứ nhất, pác đo theo chiều này. Tụ được nạp từ 0 lên. Điện thế tăng từ 0 đến max. Trị số điện trở đo được tăng từ 0 lên. Khi điện áp nạp vào tụ = max thì dòng nạp =0. Trị số điện trở đo được = vô cực.
      Muốn đo lại lần 2, thì có hai cách:

1/. Đảo ngược que đo.
      2/. Xả tụ về điện áp =0, rồi đo lại.

10. Những thành viên đã cảm ơn quocthai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 43 lần, trong 30 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô gái cô đơn là em Xem bài viết
      hi, anh chưa thấy thì không có nghĩa là không có ai sử dụng cách đo này. nếu đo tụ ở thang đo Ohm là đã đủ biết nó còn tốt hay không rồi. nhưng đó là dành cho những tụ có điện dung lớn thì anh sẽ thấy là kim nó hướng về vị trí số 0 sau đó trả về vị trí vô cùng, nhưng nếu anh đo cho những loại tụ có điện dung nhỏ thì anh sẽ không thấy điều đó xảy ra nên anh phải bật về thang đo Volt để xem thử tụ có được nạp hay không. ở thang đo này anh sẽ thấy được rõ nhất là tụ có được nạp đủ hay không và sẽ thấy được quá trình xả của tụ điện là nhanh hay chậm phụ thuộc vào điện dung của tụ.
      tụ có điện dung nhỏ mà lại đo lại đo thang volt xem tụ có nạp hay không. tụ có điện dung nhỏ bạn cứ bật thang ohm lơn xem nó có nạp xa không. bạn về kiếm con tụ thật nhỏ rồi nạp điện cho nó xong rồi bật thang đo V xem nó có lên V không nhé. hài vãi.

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

Trích dẫn Gửi bởi ngoctoi789 Xem bài viết
      tụ có điện dung nhỏ mà lại đo lại đo thang volt xem tụ có nạp hay không. tụ có điện dung nhỏ bạn cứ bật thang ohm lơn xem nó có nạp xa không. bạn về kiếm con tụ thật nhỏ rồi nạp điện cho nó xong rồi bật thang đo V xem nó có lên V không nhé. hài vãi.
      Pé cô đơn nói không sai đâu. Nhưng chỉ nhầm chút xíu chỗ nhỏ và lớn.

Đa số tụ lớn (tụ hóa) người ta mới đo bằng thang đo ohm. Tụ nhỏ chẳng ai đo thế cả. Có đo chỉ để biết nó có chập không thôi.

Mà sao bạn Ngọc cứ thích soi pé cô đơn nhỉ?

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

bác nào biết chỉ dùm em
      Thang đo trở RX sử dụng nguồn pin trong VOM (3V hay 9V). Và vì dây đỏ được nối với cực âm, dây đen nối với cực dương của Pin. Cho nên khi kiểm tra tụ ta cần phải đảo đầu là vậy (nạp vào tụ).

Địa chỉ
      Lớp học HMI Intouch 10.1
      Cảm ơn
      51
      Được cảm ơn 324 lần, trong 215 bài

bác nào biết chỉ dùm em
      Phương pháp kiểm tra tụ điện:

1. Đo kiểm tra tụ giấy và tụ gốm.
      Tụ giấy và tụ gốm thường hỏng ở dạng bị dò rỉ hoặc bị chập, để phát hiện tụ dò rỉ hoặc bị chập ta quan sát hình ảnh sau đây .

Đo kiểm tra tụ giấy hoặc tụ gốm .

Ở hình ảnh trên là phép đo kiểm tra tụ gốm, có ba tụ C1 , C2 và C3 có điện dung bằng nhau, trong đó C1 là tụ tốt, C2 là tụ bị dò và C3 là tụ bị chập.

Khi đo tụ C1 ( Tụ tốt ) kim phóng lên 1 chút rồi trở về vị trí cũ. ( Lưu ý các tụ nhỏ quá < 1nF thì kim sẽ không phóng nạp )

Khi đo tụ C2 ( Tụ bị dò ) ta thấy kim lên lưng chừng thang đo và dừng lại không trở về vị trí cũ.

Khi đo tụ C3 ( Tụ bị chập ) ta thấy kim lên = 0 Ω và không trở về.

Lưu ý: Khi đo kiểm tra tụ giấy hoặc tụ gốm ta phải để đồng hồ ở thang x1KΩ hoặc x10KΩ, và phải đảo chiều kim đồng hồ vài lần khi đo.
      2. Đo kiểm tra tụ hoá

Tụ hoá ít khi bị dò hay bị chập như tụ giấy, nhưng chúng lại hay hỏng ở dạng bị khô ( khô hoá chất bên trong lớp điện môi ) làm điện dung của tụ bị giảm , để kiểm tra tụ hoá , ta thường so sánh độ phóng nạp của tụ với một tụ còn tốt có cùng điện dung, hình ảnh dưới đây minh hoạ các bước kiểm tra tụ hoá.

Đo kiểm tra tụ hoá

Để kiểm tra tụ hoá C2 có trị số 100µF có bị giảm điện dung hay không, ta dùng tụ C1 còn mới có cùng điện dung và đo so sánh.

Để đồng hồ ở thang từ x1Ω đến x100Ω ( điện dung càng lớn thì để thang càng thấp )

Đo vào hai tụ và so sánh độ phóng nạp , khi đo ta đảo chiều que đo vài lần.

Nếu hai tụ phóng nạp bằng nhau là tụ cần kiểm tra còn tốt, ở trên ta thấy tụ C2 phóng nạp kém hơn do đó tụ C2 ở trên đã bị khô.

Trường hợp kim lên mà không trở về là tụ bị dò.

Chú ý : Nếu kiểm tra tụ điện trực tiếp ở trên mạch , ta cần phải hút rỗng một chân tụ khỏi mạch in, sau đó kiểm tra như trên.

Còn phải đảo que đo là do khả năng phóng nạp của tụ!

15. The Following 2 Users Say Thank You to binhcdt43 For This Useful Post:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Những vấn đề trong sử dụng năng lượng trong sinh hoạt dân dụng
      Bởi manh89 trong diễn đàn HỆ THỐNG NĂNG LƯỢNG MỚI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 20-08-2015, 09:59
    2. Structure Tag trong Wincc và Supper Tag trong Intouch Wonderware
      Bởi khongbaogio trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 08-06-2013, 16:04
    3. Thảo luận - về các sự cố hay xảy ra trong khi vận hành hệ thống xử lý nước cũng như lò hơi trong nhà máy nhiẹt điện
      Bởi nguyenquanghoe trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 09-02-2012, 10:11
    4. Trợ giúp - Xin bảng tra R và S trong phần kiểm tra thiết kế chiếu sáng trong nhà
      Bởi dcdien90 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 28-09-2011, 09:29
    5. Lỗi trong graphic desiger trong wincc
      Bởi bichhien082008 trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 18-04-2011, 22:52
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà