Bạn đang muốn chọn sắm cho mình một cây đàn ukulele? Nhưng bạn là 1 người mới tập chơi đàn và chưa mang phổ biến kinh nghiệm và kiến thức để lựa mua tậu được cho mình cái đàn chất lượng. Bài viết hôm nay guitardaklak sẽ san sẻ cho bạn 6 bước để sắm chọn được cái đàn ukulele chất lượng nhất. hãy cùng tham khảo nhé!

1.Đàn ukulele là gì?

Đàn Ukulele là một loại đàn như thu nhỏ của chiếc đàn guitar, thường được các giới trẻ lựa chọn để chơi, chính vì dòng đàn với dạng hình nhỏ gọn xinh đẹp cần thường được những bạn nữ yêu thích, chiếc đàn này thường được chơi đệm hát, đôi lúc cũng độc tấu. Tùy vào kích tấc và cấu tạo của đàn mà tiếng giọng cũng như âm lượng của ukulele đổi thay theo. Tuy tiếng vang nhỏ, nhưng cái đàn này cũng cho ra âm thanh réo rắt âm sắc tương đối đặc biệt mỗi lúc bạn chơi đệm hát.

Trên trường ngày nay sở hữu rộng rãi cái đàn ukulele mang thiết kế và kích thước khác nhau, vậy làm cho sao để lựa tậu cái đàn phù hợp? hãy cộng tham khảo 2 bước dưới đây nhé!

2.Chọn phạm vi giá và kích tấc cơ thể

Đầu tiên bạn nên thu hẹp phạm vi tìm kiếm của mình bằng cách xác định phạm vi giá và kích thước cơ thể trước tiên. Một lúc bạn đã nắm bắt được hai chi tiết này, phần còn lại của việc tìm kiếm ukulele của bạn sẽ trở thành dễ dàng hơn nhiều.

2.1Chọn chi phí phù hợp

Nếu như bạn là người mới tập chơi thì trong phạm vi từ 450k tới 550 sẽ là một sự lựa mua thích hợp cho bạn. Nhưng bạn cũng với thể lựa tậu cho mình các mẫu đàn có giá từ 800 tới 1 triệu 500k, các dòng đàn này thường có chất lượng rẻ hơn và là những chiếc đàn ukulele ở chi phí này sẽ mang được một chất lượng phải chăng nhất và cho ra âm thanh rẻ và thoải mái lúc chơi. Bạn kiên cố với thể chi phổ biến hơn, nhưng không nhất mực nên với một cây đàn ukulele mới bắt đầu.

Nếu như bạn muốn tìm cho mình 1 cây đàn mà bạn sở hữu thể chơi lâu dài mà không cảm thấy phải buộc phải nâng cấp. Thêm vào đó, ví như bạn chuyển sang một cây đàn ukulele đắt tiền hơn,

Nếu như bạn ko muốn bỏ ra số tiền to để mua tìm 1 cây đàn mới thì, những chiếc đàn ukulele cũ của bạn sẽ là 1 công cụ phòng ngừa thích hợp cho bạn.

2.2Tránh sắm mau Ukulele thực thụ rẻ

Thật không may, ukes trong tầm giá này với rộng rãi khả năng gặp vấn đề nghiêm trọng với thể tác động tới giai điệu và khiến chúng khó chơi.

Theo ý kiến ​​của tôi, đa dạng đàn ukes rất thấp hầu như không đủ tiêu chuẩn như một nhạc cụ thực sự. Và, chúng càng tốt thì khả năng bạn gặp rắc rối càng cao.

Những người chơi tìm ukuleles cực thấp thường khiến họ thất vọng và chán nản. Đây không bắt buộc là cảm giác bạn muốn lúc học một nhạc cụ mới!

Chỉ nên chi thêm một ít tiền, bạn với thể nhận được 1 mẫu uke mới khởi đầu chất lượng cao, siêu thú vị khi chơi sẽ liên quan bạn sắm nó và tập dượt thường xuyên hơn.

2.3. Lựa chọn đàn kích thước phù hợp

Để mua được cái đàn đẹp và thích hợp mang bạn thì bạn buộc phải lưu ý tới các kích thước chính của đàn ukulele mình phải chọn mua. Có bốn trong số chúng: giọng nữ cao, hòa tấu, giọng nam cao và giọng nam trung. Gần đây, đàn sopranissimo đã phát triển thành phổ biến, thậm chí còn nhỏ hơn (16 inch, 40 cm) so với đàn ukulele soprano

Cácloại đàn ukulele soprano là kích tấc truyền thống nhất, ở mức 20 inch (51 cm). Đây là nhạc cụ đa dạng nhất và cũng là kích tấc mà toàn bộ mọi người liên can tới ukulele. Nó cũng tạo ra âm thanh ukulele đích thực điển hình, cổ điển, tươi sáng. Nó thường sở hữu 12-15 phím đàn và điều chỉnh tiêu chuẩn của GCEA.

Lớn hơn một bước là ukulele buổi hòa nhạc ở 23 inch (58 cm) với 15-20 phím đàn. Thân đàn lớn hơn và cổ dài hơn có rộng rãi thể tích hơn giữa những phím đàn, điều này làm cho cho việc xử lý dễ dàng hơn một chút. Giống như giọng nữ cao, nó có âm thanh ukulele cổ điển, điển hình, nhưng nó lớn hơn 1 chút.

Một kích thước sắp đây đang trở thành phổ biến là ukulele tenor 26 inch (66 cm). Nó khác một chút so có âm thanh của các mẫu ukulele khác, có âm vực sâu hơn so có giọng nữ cao và ukulele dành cho hòa nhạc, giống như một cây đàn guitar cổ điển (tất nhiên là nhiều ukulele hơn là âm thanh cổ điển). Hầu hết các người chơi ukulele giỏi và nổi tiếng đều đi học đàn ukulele tenor.

--------------------------------------------------------------------------------
Xem bài viết cùng chuyên mục: