• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 15
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 111 lần, trong 105 bài

Mặc định một số vấn đề về điện ?

cho em hỏi một số vấn đề về điện.em ko phải dân điên nặng,có gì mong cả nhà thông cảm:
      1.khi sạc cho acquy dùng biến áp có công suất lớn thì acquy sẽ nhanh đầy hơn khi dùng biến áp công suất nhỏ phải ko ?
      2.em đọc sách thì người ta nói là các lá thép dùng làm phe của mba hoặc động cơ điện thì phải cách điện với nhau và phải ép thật chặt,nếu không đảm bảo được độ cách điện giữa các lá thép thì sẽ xảy ra hiện tượng gì. nó có làm từ trường yếu đi không ?
      3.có cách nào tính được thời gian sạc đầy một acquy ko ?
      4.điện giật là do dòng hay do áp ?tại sao ở máy hàn dòng rất lớn mà lại không giật(áp thì chỉ vài chục v thôi)

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi tìnhdiot; 26-02-2011 lúc 10:39.
      PP thiết bị điện công nghiệp
      Thiết kế mạch theo yêu cầu
      0969745097

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 20 lần, trong 14 bài

Mặc định Ðề: một số vấn đề về điện ?

- Xạc acquy nhanh hay ko là chỉnh dòng nạp cho nó chứ bạn, tất nhiên dòng định mức của biến áp phải lớn hơn dòng xạc mới đạp ứng đc trong quá trình xạc.
      - Người ta dùng các lá phe nhỏ để hạn chế dòng Fuco, gây tỏa nhiệt, nên mới phải cách điện với nhau, nếu dính vào nhau thì các lá phe đó trở nên dày hơn thì nhiệt sẽ cao hơn.
      - Tính thời gian sạc đầy bình thì mình ko rõ, nhưng xạc ăc quy có mấy chế độ xạc lận, để bữa nào xem lại thử ^^
      - Điện giật là do áp, bạn cứ tính dòng điện bằng áp chia cho điện trở người, nếu nhỏ quá thì ko giật, máy hàn giống như một nguồn công suất lớn thôi, nếu điện trở người cao thì sao mà giật đc.

Địa chỉ
      Quảng Nam to Sài Gòn
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 265 lần, trong 170 bài

điện giật do áp?
      e nghĩ vừa do dòng vừa do áp

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 38 lần, trong 30 bài

hề hề cái vấn đề điện giật do áp hay do dòng thì dân điện vẫn cãi nhau tùm lum trong thực tế.điện áp cao mà dòng quá nhỏ thì cũng không giật được,dòng cao mà điện áp nhỏ thì cũng không giật được.vì thế muốn giật được thì nguồn cũng phải đạt mức độ nhất định vì lúc đó người là 1 tải tiêu thụ điện.túm lại là muốn giật được thì phải đạt cả dòng và áp.máy hàn vẫn có thể giật dù không bị rò điện áp bên sơ cấp sang thứ cấp(nhưng không thấy nhiều).

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

mình đưa ra 1 vd rồi chúng ta cùng bàn thử điện giật là tại ai?

vd:
      có 1 con chim đang đậu trên dây điện cao thế (220kv chẳng hạn).
      tại sao con chim đó con sống?(ko bị giật)!!!
      sau đó bạn "ra lệnh" cho nó lấy một chân đá vào dây kia.
      hoi:con chim sống hay chết?y hjhj

6. Những thành viên đã cảm ơn noidaukoloikv vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      116
      Được cảm ơn 78 lần, trong 42 bài

Trích dẫn Gửi bởi tìnhdiot Xem bài viết
      cho em hỏi một số vấn đề về điện.em ko phải dân điên nặng,có gì mong cả nhà thông cảm:
      1.khi sạc cho acquy dùng biến áp có công suất lớn thì acquy sẽ nhanh đầy hơn khi dùng biến áp công suất nhỏ phải ko ?
      2.em đọc sách thì người ta nói là các lá thép dùng làm phe của mba hoặc động cơ điện thì phải cách điện với nhau và phải ép thật chặt,nếu không đảm bảo được độ cách điện giữa các lá thép thì sẽ xảy ra hiện tượng gì. nó có làm từ trường yếu đi không ?
      4.điện giật là do dòng hay do áp ?tại sao ở máy hàn dòng rất lớn mà lại không giật(áp thì chỉ vài chục v thôi)
      1.nạp acquy nhanh hay chậm là do dòng nạp thôi anh ạ,ko liên quan đến máy biến áp
      2.dùng các lá thép làm phe để hạn chế dòng fuco chạy trong máy,phải ép thật chặt để máy ko bị dung khi hoạt động
      4.cái này em ko chắc,theo em cả hai :D.máy hàn hoạt động theo nguyên lí hồ quang mà anh,mà có tiếp xúc trực tiêp đâu mà giật được hả anh
      3.em hổng biết

Cảm ơn
      44
      Được cảm ơn 108 lần, trong 48 bài

Trích dẫn Gửi bởi tìnhdiot Xem bài viết
      1. dòng nạp ác quy ko phụ thuộc vào biến áp lớn hay nhỏ vì dòng này ta có thể chỉnh được tuy nhiên mún có dòng nạp lớn thì phải có biến áp lớn
      2. các bác nói đúng rồi
      3. thời gian nạp có thể tính được nếu biết được dung lượng ác quy và dòng nạp ví dụ dung lượng ac quy là 10AH và dòng nạp là 10A thì ta có thể nạo đầy trong vòng 1h
      4.biến áp hàn là loại biến áp cách ly nên khi chạm vào ta ko bị giật.
      @_@ (^_^) @_@
      Đời lãng tử phiêu du nơi ngàn gió
      chốn phiêu bồng chắc có lắm em mê....

Cảm ơn
      71
      Được cảm ơn 53 lần, trong 33 bài

Trích dẫn Gửi bởi duchmelec Xem bài viết
      4.biến áp hàn là loại biến áp cách ly nên khi chạm vào ta ko bị giật.
      Vậy theo ý bạn là máy biến áp cách ly thì không bị giật hả? đừng xúi dại người ta chứ
      mba hàn cũng giật đó, nhưng nó chỉ hơi "tê tê" thôi chứ không giật mạnh như điện 220V giật đâu
      Tôi phê bình những phê bình mang tính chất phê bình...

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi matden_304 Xem bài viết
      Vậy theo ý bạn là máy biến áp cách ly thì không bị giật hả? đừng xúi dại người ta chứ
      mba hàn cũng giật đó, nhưng nó chỉ hơi "tê tê" thôi chứ không giật mạnh như điện 220V giật đâu
      nếu biến áp của ban cách ly tốt thì khi bạn chạm vào 1 dây thì ko sao còn khi bạn chạm cả 2 dây thì Bùm

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 179 lần, trong 105 bài

về vấn đề con chim minh xin góp ý thế này theo mình thì khi con chim đậu trên dương dây 220kv thì không tiếp xúc max thì không có vấn đề gì xảy ra cả kể cả chúng ta đu trên nhửng dây pha đó thì cũng không vấn đề gì ,còn khi con chim có khả năng lấy chân "đá" qua dấy pha kia thì sẽ xảy ra hiện tượng ngắn mạch 2 pha và hậu quả là bạn biết rùi chứ , mong mấy pác góp ý thêm

nếu thấy bài hữu ích thì thank mình với nha hhihihiihhi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016