• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 23 lần, trong 11 bài

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 7 lần, trong 4 bài

Mặc định Ðề: tăng áp cho đường dây điện 1 pha

Trích dẫn Gửi bởi phong hoa Xem bài viết
      em kéo 1 đường dây điện từ trụ chính vào gia đình em khoảng 200m sử dụng cho 3 hộ gia đình , em đo điện áp tại nhà chỉ còn 180v . vây làm cách nào để tăng diện áp lên không ? xin các bác chỉ giúp em với cảm ơn nhiều!
      bạn đo điện áp tại nhà còn 180V là do:
      - Tiết diện dây dẫn vào nhà bạn nhỏ
      - Khoảng cách từ trụ tới nhà bạn 200m nên bị sụt áp trên đường dây
      - Nguồn điện tại trụ không đủ 220V (thường từ khoảng 210-215V)
      Cách tăng điện áp la 2 bạn tăng tiết diện dây dẫn từ trụ về nhà bạn lên.

Cảm ơn
      10

Trích dẫn Gửi bởi huielectric Xem bài viết
      bạn đo điện áp tại nhà còn 180V là do:
      - Tiết diện dây dẫn vào nhà bạn nhỏ
      - Khoảng cách từ trụ tới nhà bạn 200m nên bị sụt áp trên đường dây
      - Nguồn điện tại trụ không đủ 220V (thường từ khoảng 210-215V)
      Cách tăng điện áp la 2 bạn tăng tiết diện dây dẫn từ trụ về nhà bạn lên.
      mình đã đổi dây rồi, dây của mình chạy dây 14mm rồi mà vẫn bị sụt áp chứ. mình bó tay luôn , ai có cách khác giúp mình với

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,536 lần, trong 718 bài

Lắp ổn áp đi anh!
      Còn vấn đề dây 14 ly hay dây 300 ly cho 3 hộ gia đình cũng chẳng nói lên được điều gì cả.
      nếu 3 hộ gia đình mà nghèo nghèo như Lang... thì dây 14 ly là ok. Ngưng các hộ giàu giàu tý, xài điện theo kiểu sang như mỹ, thì dây 300 ly vẫn còn quá bé. hehe.
      Trường hợp điện từ đầu nguồn quá thấp, thì làm đơn gửi cho nhà đèn. Họ sẽ xem xét.
      iem hổng biết gì hết chơn á.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

các bác ơi mắch cho em cắch đo điện áp tại nhà với?các bác nói chi tiết giúp e nhé.thanks nhiều lắm.

Cảm ơn
      27
      Được cảm ơn 9 lần, trong 7 bài

như bác lang nói hợp lí đó thực ra có 200m thì cũng ko phải là dài lắm mà tổn hao đến mức đó cái chính là do 3 hộ gd cùng sd thì sụt áp cũng là bt mà cũng như 1 xong cơm 3 người ăn sẽ khác với 1 người ăn thôi hi gt vậy k biết tnao a e góp í nhé!
      Anh hùng tạo thời thế

7. Những thành viên đã cảm ơn manhnv881 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 7 lần, trong 4 bài

Trích dẫn Gửi bởi thuậnhtđbk Xem bài viết
      các bác ơi mắch cho em cắch đo điện áp tại nhà với?các bác nói chi tiết giúp e nhé.thanks nhiều lắm.
      ra tiệm điện kêu bán cái đồng hồ đo điện áp nó có 2 chấu rùi lấy cái đồng hồ đó cắm vào ổ cắm(ổ cắm phải có điện) cây kim chạy lên rùi nằm im rùi đọc coi điện áp bao nhiêu

Cảm ơn
      10

Trích dẫn Gửi bởi thuậnhtđbk Xem bài viết
      ra tiệm điện mua đồng hồ đo hiển thị số ấy , về nhà lấy đồng hồ bật qua nấc đo vol rồi cắm vào ổ cắm nhìn xem số bao nhiêu , chính là số điện áp bấy nhiêu
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi langmantuoi50 Xem bài viết
      Lắp ổn áp đi anh!
      Còn vấn đề dây 14 ly hay dây 300 ly cho 3 hộ gia đình cũng chẳng nói lên được điều gì cả.
      nếu 3 hộ gia đình mà nghèo nghèo như Lang... thì dây 14 ly là ok. Ngưng các hộ giàu giàu tý, xài điện theo kiểu sang như mỹ, thì dây 300 ly vẫn còn quá bé. hehe.
      Trường hợp điện từ đầu nguồn quá thấp, thì làm đơn gửi cho nhà đèn. Họ sẽ xem xét.
      nhưng lắp ổn áp bao nhiêu thì được hả bác. nhà em có sử dụng máy bơm nước 3 hp nữa đó, mua ổn áp có giá bao nhiêu , giá cao quá thì em không thể

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,536 lần, trong 718 bài

Trích dẫn Gửi bởi phong hoa Xem bài viết
      nhưng lắp ổn áp bao nhiêu thì được hả bác. nhà em có sử dụng máy bơm nước 3 hp nữa đó, mua ổn áp có giá bao nhiêu , giá cao quá thì em không thể
      Thời buổi vật giá leo thang, mình tính theo kiểu "tiết kiệm" chút nha:

Trước tiên, bạn kiểm tra xem các hộ dân khác (các hộ dân xài chung MBA điện lực với nhà bạn- nhưng không phải là 03 hộ dân cùng đoạn dây 14 ly từ MBA đến nhà bạn- Hihi, mình viết vậy, hy vọng bạn hiểu ý mình) xem tình hình điện áp ở nhà họ như thế nào. Nếu các hộ mà bạn kiểm tra đó cũng bị tình trạng điện áp thấp, tức là sụt áp từ phía MBA trở về trước, bạn chỉ cần nộp đơn gửi cho chi nhánh điện lực, yêu cầu họ kiểm tra, xử lý (một số nơi không còn tên là chi nhánh điện lực nữa mà đổi thành điện lực cấp quận, huyện...).

Nếu các hộ khác có điện áp cao, trong khi 3 hộ xài chung dây 14ly với bạn có điện áp thấp, thì rõ ràng là sụt áp trên đoạn dây 14 ly quá nhiều. Khi đó, mình sẽ xem xét 1 trong 2 hướng sau, hướng nào "kinh tế" hơn thì mình làm:

- Hướng thứ nhất, thay đoạn dây 14ly đó - tăng tiết diện dây lên chút đỉnh;
      - Hướng thứ hai là rà soát lại các phụ tải điện trong gia đình, những thiết bị dùng điện cần ổn áp gồm: máy điều hoà nhiệt độ, tủ lạnh, ti vi, đầu máy, máy tính, tủ kem, nồi cơm điện, bình lọc nước... (nói chung là các đồ dùng có yếu tố "điện tử"); Những thiết bị điện không cần ổn áp gồm: quạt, bếp điện, bàn ủi, bình nước tắm...
      Riêng đèn chiếu sáng, bạn có thể sử dụng các loại bóng tiết kiệm điện. Ưu điểm của bóng tiết kiệm điện là vẫn có thể sáng tốt khi điện áp cực thấp (nhà mình điện áp 180V đèn vẫn sáng rực rỡ).
      Đối với máy bơm nước, bạn có thể sắp xếp lại thời gian chạy bơm tránh các giờ cao điểm (9g-11g, 13g-15g, 18g-20g các ngày thứ 2,3,4,5,6).
      Sau khi phân loại thiết bị dùng điện xong, tách hẵn ra làm 2 mạch: một mạch có dùng ổn áp và mạch kia xài trực tiếp (như vậy chi phí đầu tư cho ổn áp sẽ giảm đáng kể, hehe).
      * Tính công suất ổn áp: bạn cộng hết công suất của các thiết bị cần dùng ổn áp, ra được kết quả là bao nhiêu, lấy kết quả đó nhân với hệ số từ 1,2 đến 1,5 sẽ ra được công suất ổn áp cần mua. Ví dụ, tổng công suất các thiết bị cần xài ổn áp là 10 KW, thì bạn có thể mua ổn áp có công suất từ 12KW trở lên.

Cuối cùng, bạn ra tiệm, hỏi xem giá thay 200 mét dây và giá ổn áp xem cái nào có lợi hơn thì.......

Hihi, trên đây là cách giải quyết của Lang..., các anh chị có ý kiến gì khác thì cùng thảo luận cho vui nghen.
      iem hổng biết gì hết chơn á.

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Tại sao dòng điện TC của MBA tăng, thì dòng điện SC tăng? Mong các bác trả lời theo bản chất từ trường?
      Bởi Hoàng Uy Viễn trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 07-10-2016, 22:11
    2. Bơm tăng áp, bơm điều áp.
      Bởi dangki trong diễn đàn Thiết kế M&E cho tòa nhà
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 31-07-2014, 15:26
    3. Thảo luận - tại sao ở Việt Nam dùng nhiều tăng phô cơ hơn là tăng phô điện tử ?
      Bởi ngoclinh_xl trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 45
      Bài cuối: 12-03-2013, 22:14
    4. Thảo luận - tăng áp sau khi chỉnh lưu
      Bởi trananhcuong trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 05-11-2012, 09:09
    5. Trợ giúp - Tăng áp đầu ra
      Bởi bombom050 trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 02-11-2012, 19:41
    Văn Võ Trạng Nguyên