• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 1 của 32 123411 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 311

Cảm ơn
      0

2. The Following 4 Users Say Thank You to hello020389 For This Useful Post:

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 576 lần, trong 278 bài

Mặc định Ðề: Cách đấu điện sống ( ko tắt nguồn điện )

trời. cái này có j đâu mà phải tạo cái topic đố anh em thế này. tui làm bảo trì cho nhà máy và đi thicôgn điện công trình toàn là đâu sống khôgn nà. jờ vẳn phây phây. mà hình như anh em nhà điện mình khi đi thi côgn toàn là đấu sống khôgn có mấy khi nào mà ngắt nguồn đâu chứ.
      câu trả lời đơn giản nhất: khi đấu sống đừng có đụng trực tiếp vào điện th2i nó không giựt thui.

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 10 lần, trong 4 bài

sao các bác liều vậy,tốt nhất là bắt nhà máy cắt nguồn là tốt nhất, nếu bắt buộc phải đấu sống theo mình quan trọng nhất là người đấu phải đứng trên một vật cách điện thật tốt, đừng đệ các dây pha chạm nhau kẻo nổ như bom đó.

5. The Following 6 Users Say Thank You to CongNguyen For This Useful Post:

Cảm ơn
      280
      Được cảm ơn 696 lần, trong 363 bài

Bác CongNguyen chắc chỉ làm kỹ sư thôi à, bọn em làm thợ thì đấu sống miết. Mà ai nó cho dừng nhà máy để cho bác đấu cái sợi dây điện đâu, dừng thế thì thiệt hại ai chịu, mà thợ điện k0 làm được cái đó chắc nó cho ra quét rác luôn. Đấu sống điện 380V trong xưởng nói như bác turo là đúng rồi, luôn cầm tay vào vỏ dây, dùng kìm cách điện là ok. Vấn đề là phải có biện pháp an toàn cho thiết bị (cả thiết bị chưa đấu và thiết bị đang sử dụng điện) và con người...
      Còn khi mở rộng hơn, các bác làm với các cấp điện áp cao, như ở trạm BA, thì chuyện đấu sống cũng là bình thường mà, có điều là phải thông thạo, hiểu rõ mình làm gì, sơ đồ mạch ra sao, nếu hở mạch thì xảy ra cái gì, biện pháp phòng ngừa và xử lý...
      Em chưa thấy nhưng nghe nói các bác bên Truyền tải còn làm sống với điện 500kV cơ mới khiếp, như là đi bảo dưỡng đường dây, lau sứ, có bác nào biết truyền cho anh em nghe với????

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 118 lần, trong 74 bài

Trích dẫn Gửi bởi minhhoang2011 Xem bài viết
      Bác CongNguyen chắc chỉ làm kỹ sư thôi à, bọn em làm thợ thì đấu sống miết. Mà ai nó cho dừng nhà máy để cho bác đấu cái sợi dây điện đâu, dừng thế thì thiệt hại ai chịu, mà thợ điện k0 làm được cái đó chắc nó cho ra quét rác luôn. Đấu sống điện 380V trong xưởng nói như bác turo là đúng rồi, luôn cầm tay vào vỏ dây, dùng kìm cách điện là ok. Vấn đề là phải có biện pháp an toàn cho thiết bị (cả thiết bị chưa đấu và thiết bị đang sử dụng điện) và con người...
      Còn khi mở rộng hơn, các bác làm với các cấp điện áp cao, như ở trạm BA, thì chuyện đấu sống cũng là bình thường mà, có điều là phải thông thạo, hiểu rõ mình làm gì, sơ đồ mạch ra sao, nếu hở mạch thì xảy ra cái gì, biện pháp phòng ngừa và xử lý...
      Em chưa thấy nhưng nghe nói các bác bên Truyền tải còn làm sống với điện 500kV cơ mới khiếp, như là đi bảo dưỡng đường dây, lau sứ, có bác nào biết truyền cho anh em nghe với????
      bác nói sao chứ không phải lúc nào cũng đấu sống được đâu.
      Bây giờ bạn muốn thi công ngay thanh cái MSB để lấy nguồn từ đó. Hoặc là MCCB nhánh lấy từ đó ra bị hỏng cần thay. Bạn không tắt nguồn mà để vậy làm thì nhà máy nó đuổi bạn ra ngay chứ không còn được quét rác nữa. Trong An toàn điện thì ngoài các biện pháp an toàn ra thì cái quan trọng nhất trong đó vấn là: Cắt điện khi sửa chữa

8. The Following 10 Users Say Thank You to vanlathe For This Useful Post:

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 576 lần, trong 278 bài

Trích dẫn Gửi bởi vanlathe Xem bài viết
      bác nói sao chứ không phải lúc nào cũng đấu sống được đâu.
      Bây giờ bạn muốn thi công ngay thanh cái MSB để lấy nguồn từ đó. Hoặc là MCCB nhánh lấy từ đó ra bị hỏng cần thay. Bạn không tắt nguồn mà để vậy làm thì nhà máy nó đuổi bạn ra ngay chứ không còn được quét rác nữa. Trong An toàn điện thì ngoài các biện pháp an toàn ra thì cái quan trọng nhất trong đó vấn là: Cắt điện khi sửa chữa
      - nói thật tui đi làm khôgn bao giờ thik đấu điện sống.mình đấu như thế chẳng khác nào đem mạng sống mình ra đủa giờn.bản thân tui hồi đó củng bị điện 380v giựt cháy xém cả tay. nhưng bị giờ muốn ngắt điện để đấu th2i ngắt như thế nào trong khi nhà máy đang hoạt động.mà các bác nào đang làm trong nhà máy biết đó chuyện mà ngừng nhà máy trong khi hoạt động là điều khôgn thể (đến lịch cúp điện mà còn phải lên sẳn - khi cúp là chạy máy phát liền các bác biết rùi). cho nên phải đấu sống. mặt khác mình cũng là người thui, nhưng trong mắt người khác th2i mình là dân điện mà là dân điện khôgn dám đấu điện sống thì ai coi mình ra j mửa hả.
      - trường hợp mà thay thanh cái tủ MSB ấy thì việc ấy đấu sống chẳng có ý nghĩa j nửa hết vì các thiết bị ở dưới ngừng hoạt động rùi. vậy thì mình cúp điện mà đấu thì chẳng ảnh hưởng ai hết. do đó an toàn là bạn => cúp => lúc này sếp cũng ko nói được j.
      -vấn đề an toàn lao động trong nhà máy: tui khôg biết mấy cái công ty khác vấn đề an toàn lao động như thế nào chứ chổ tui wên đi. chỉ khi nào có đoàn kiểm tra xuống thì mới thực hiện theo. chẳng lẻ đấu có cái bóng đèn, thay cái cb ở đó mà lo mặt đồ, đeo bao tay, đi ủng lu bu wá => điều đó cũng là lý do đa phần người chết vì điện là thợ điện
      => ông bà ta có câu :"SINH NGHỀ TỬ NGHIỆP" thui thì có chít vì điện cũng hảnh diện hơn là chít bịnh tật, giao thong vì chúng ta đả sống và cống hiến cho nghề.

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 16 lần, trong 13 bài

Bên Truyền tải mà có đấu sống nữa hả trời. Người ta chỉ có đấu Hot-line bằng xe chuyên dụng thui mấy cha.

11. The Following 4 Users Say Thank You to Sieuquayteppi For This Useful Post:

Địa chỉ
      Quảng Nam to Sài Gòn
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 259 lần, trong 169 bài

tui đã từng đấu sống rồi đấy lấy tay không sờ dây đồng luôn đó. nhưng chỉ đấu một dây thôi chứ hai dây thì không dám. nếu dây nóng còn nguyên dòng điện chạy qua dây nóng qua thiết bị rồi đến chỗ dây đức(thuộc dây nguội nghe) mình cứ lấy tay đấu bình thường thôi đảm bảo không giật 100% nhưng nếu bạn để hở hai dây trong quá trình đấu thì bị giật 100% hehe. nhưng phải đức dây nguội mới dám chơi

13. The Following 6 Users Say Thank You to missyou42 For This Useful Post:

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 115 lần, trong 53 bài

Đúng là liều mạng, hèn gi hàng năm tai nạn điện vẫn không giảm.
      Các bác không thương bản thân mình thì cũng phải thương vợ, con, cha, mẹ...chứ.
      Off cái CB rồi tiếp địa có mất mát gì đâu mà phải thế nhỉ.
      Sometimes the snow comes down in June.
      Sometimes the sun goes round the moon.

15. The Following 9 Users Say Thank You to ViviStd For This Useful Post:

Cảm ơn
      151
      Được cảm ơn 25 lần, trong 11 bài

Cái này chắc phải báo bộ Công Thương ban hành Quy chuẩn an toàn điện mới quá

17. The Following 4 Users Say Thank You to tran thanh phong For This Useful Post:

Trang 1 của 32 123411 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trao đổi về bóc tách và lập dự toán
      Bởi vptquan trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 15-04-2014, 23:21
    2. cần tìm hiểu về cách trao đổi trên web
      Bởi thecanly trong diễn đàn PHẦN MỀM NGÀNH ĐIỆN
      Bài cuối: 28-05-2013, 15:55
    3. Cần bán - trao đổi tư vấn cáp điện nhà sản xuất cho mọi công trình
      Bởi binh_ducbinh trong diễn đàn Cáp điện, Tủ bảng, thang máng cáp
      Bài cuối: 07-05-2013, 10:52
    4. Cần bán - Cung cấp bộ thiết bị trao đổi nhiệt , tháp trao đổi nhiệt nhập khẩu Korea, China
      Bởi lannguyen98 trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Bài cuối: 23-10-2012, 15:03
    5. bài phát biểu trao phần thưởng
      Bởi tung2011 trong diễn đàn Dân Điện và cuộc sống
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 29-01-2011, 17:27