• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 34 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 340
      Cảm ơn
      27
      Được cảm ơn 9 lần, trong 7 bài

Mặc định Ðề: Cách đấu điện sống ( ko tắt nguồn điện )

nói chung nếu dồng 220 thì đấu sống cũng đc chứ dòng lớn thì nên ngắt nguồn có thể thu xếp thời gian hợp lí nhất để có thể ngắt nguồn để xử lí
      Anh hùng tạo thời thế

Cảm ơn
      109
      Được cảm ơn 12 lần, trong 9 bài

cái chính là những công ty nó bắt cn hoặc dân điện mình làm ko cho cắt điện vì sợ thiệt hại,vợ con cha mẹ thì thương thật nhưng ko làm lấy cái gì đổ vào mồm,ai mà ko quý mạng sống của mình,mấy bác ks nhiều khi làm sếp hoặc ngồi bàn giấy hoặc dc vào cty tốt làm sao hiểu dc nổi khổ đó

3. The Following 3 Users Say Thank You to tâm võ For This Useful Post:

Địa chỉ
      DĨ AN - BÌNH DƯƠNG
      Cảm ơn
      73
      Được cảm ơn 251 lần, trong 128 bài

Trích dẫn Gửi bởi tâm võ Xem bài viết
      cái chính là những công ty nó bắt cn hoặc dân điện mình làm ko cho cắt điện vì sợ thiệt hại,vợ con cha mẹ thì thương thật nhưng ko làm lấy cái gì đổ vào mồm,ai mà ko quý mạng sống của mình,mấy bác ks nhiều khi làm sếp hoặc ngồi bàn giấy hoặc dc vào cty tốt làm sao hiểu dc nổi khổ đó
      nói chung cái này thì mình tùy tình huống mà đối phó thôi, bởi vậy mới thấy tay nghề, và độ ( liều ) được quan tâm nhiều nhất đối với các nhân viên công tác trực tiếp tại nhà máy, làm sao để dung hòa giữa an toàn và việc vận hành liên tục của nhà máy. mình đã từng tham gia giải quyết một số trường hợp, như nhà máy thủy sản nếu cắt hệ thống thì các hàng đông lạnh không bảo quản được, nhưng không xử lý thì hệ thống làm việc không ổn định, như các nhà máy thép, xi mạ, nhúng nóng....
      - theo mình, khi nhận một yêu cầu làm việc trực tiếp với hệ thống mà không cho phép cắt điện, trước hết mình phải dựa vào các quy tắt an toàn điện, cái nào cho phép mình làm sống thì ok vd, đấu đèn, thay cb nhánh, vệ sinh contactor, thay tụ bù....... còn khi gần hơn thì tính tới các phương pháp khác, như đấu từ nguồn dự phòng ( máy phát, nguồn ở nhánh khác..) rồi cắt nguồn khu vực cần thao tác. nói chung là phải đưa ra những phương án an toàn, tối ưu nhất cho hệ thống nếu không cắt được lâu thì tính phương án cắt nhanh nhất, còn không thì chỉ có nước.....
      Kiến ngãi bất vi, vô giõng dã
      lâm nguy bất cứu mạc anh hùng

5. The Following 4 Users Say Thank You to locnewsun For This Useful Post:

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 119 lần, trong 53 bài

Trích dẫn Gửi bởi tâm võ Xem bài viết
      Đúng là như bác nói thật, nhiều "tên" kỹ sư vô lương tâm, vì muốn lấy điểm với các sếp mà ép công nhân làm những việc như "bắt tay với tử thần". Ây dza, cái này, thì phải nói ta thua tây 100%. Hỡi các người làm quản lý, các bác có thể làm như vậy được sao? Em đã từng bị "ép" làm điện sống nhiều lần. Nhớ có lần em làm điện sống trên cẩu trục, do con tán cứng quá, em vặn quá đà làm con tán trượt vào vùng mang điện, em bị điện giựt, nhờ ơn Chúa mà em không bị rơi xuống đất từ độ cao 20m. Bọn quản lý vô lương tâm thật. Mình chỉ có 2 lựa chọn: tiền, hoặc nghỉ việc. Ôi! cuộc sống mới khó khăn làm sao.
      Sometimes the snow comes down in June.
      Sometimes the sun goes round the moon.

7. The Following 11 Users Say Thank You to ViviStd For This Useful Post:

Cảm ơn
      44
      Được cảm ơn 15 lần, trong 11 bài

Smile Ðề: Cách đấu điện sống ( ko tắt nguồn điện )

Hic!
      Cấp điện áp: 220V/380V. Mấy Bác đấu điện hot line (điện sống). Không tải, cách điện an toàn thì oke. Làm việc với từng phase 1m không chạm chập. Có áp thì nguy hiểm vô cùng . Không biết quy trình nhà xưởng như thế nào mà để mấy Bác đấu hot line. Hèn chi tai nạn điện năm nào cũng có, mà còn gia tăng

9. Những thành viên đã cảm ơn danger07 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,913 lần, trong 1,469 bài

Có nhiều cách để sửa chữa điện sống:

sử dụng ghế cách điện, thảm cách điện.
      dùng dụng cụ có vỏ cách điện
      mang giày cách điện, găng cách điện....

Bây giờ đang có sự cố trên mạch nhị thứ, mà các pác bắt người ta cắt điện cho các pác sửa thì không được. Mà mạch nhị thứ thì phải để còn điện, đo đạc thực tế mới có thể tìm ra sự cố.

Máy phát đang phát điện, một giàn than vài chục đến cả trăm chiếc, dăm bữa nửa tháng phải thay một chiếc, chẳng lẽ phải ngừng cái máy phát cả trăm MW chỉ để thay cục than?

Trong xóm có một nhà mới xây, xin cái đồng hồ điện. Chẳng lẽ phải cúp điện cả khu vực (cỡ bằng 1 phường) để lắp cái công tơ cho nhà đó?

Tóm lại là có rất nhiều trường hợp phải làm điện sống, và những trường hợp đó đều có quy trình rõ ràng.

Trong quy trình an toàn điện, người ta gọi là "Làm việc trên thiết bị đang mang điện".

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 10 lần, trong 6 bài

chổ em làm vệ sinh tủ hợp bộ 22kV bị dơ làm phóng điện , tất nhiên là có dày ủng găng tay , lúc đầu chả ai muốn làm nhưng có 1 thằng xung phong là mấy thằng kia bị ép làm, vừa làm vừa nín thở vật vả phải biết

12. The Following 3 Users Say Thank You to HVE For This Useful Post:

Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

đôi khi cũng cần phải đấu điện sống mà. không phải lúc nào cũng có thể ngắt cầu dao điện được. khi đấu điện sống cần lưu ý một số vấn đề sau:
      phải có thiết bị bảo hộ cần thiết như gang tay cao su, kìm điện, kìm cắt tô vít... phải có vỏ bọc cách điện. nói chung không đươc cho người chạm trực tiếp vào điện.

14. The Following 2 Users Say Thank You to vanhaimaster For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Pó tay mấy bác rùj ko bít mình học điện công nghiệp sau này phảj đấu điện sống như vậy rùj

16. Những thành viên đã cảm ơn vanduc92love vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Có hai cách rất đơn giản là : liều mạng của mình vì công ty (đấu sống luôn dùng kìm điện và cách điện tốt của cơ thể với mass ) để rồi chẳng được cái gì cuối tháng lĩnh lương vẫn thế . Hai là báo cáo mấy thằng " Đệ " nếu không cắt điện thì tôi không làm !!!!!!!!!!! Thế thôi

18. Những thành viên đã cảm ơn Hoang_Tuan vì bài viết hữu ích:

Trang 2 của 34 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trao đổi về bóc tách và lập dự toán
      Bởi vptquan trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 15-04-2014, 23:21
    2. cần tìm hiểu về cách trao đổi trên web
      Bởi thecanly trong diễn đàn PHẦN MỀM NGÀNH ĐIỆN
      Bài cuối: 28-05-2013, 15:55
    3. Cần bán - trao đổi tư vấn cáp điện nhà sản xuất cho mọi công trình
      Bởi binh_ducbinh trong diễn đàn Cáp điện, Tủ bảng, thang máng cáp
      Bài cuối: 07-05-2013, 10:52
    4. Cần bán - Cung cấp bộ thiết bị trao đổi nhiệt , tháp trao đổi nhiệt nhập khẩu Korea, China
      Bởi lannguyen98 trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Bài cuối: 23-10-2012, 15:03
    5. bài phát biểu trao phần thưởng
      Bởi tung2011 trong diễn đàn Dân Điện và cuộc sống
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 29-01-2011, 17:27
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà