• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 24
      Cảm ơn
      0

Mặc định MP lâu không dùng, giờ kiểm tra thì máy nổ vẫn hoạt động, nhưng máy phát không phát điện?

các bác ơi giúp em với !
      nhà em có con máy phát điện loại"đỉu" made in china loại 1,1kw,dùng một động cơ xăng trắng loại 2.0 hp kéo máy phát .Lâu lâu không dùng hôm rồi bỏ ra kiểm tra máy máy nổ vẫn hoạt động bình thường nhưng máy phát không phát điện tháo vỏ máy kiểm tra thấy hai quận dây roto và stato vẫn bình thường (có lẽ)
      như vậy có phài là do máy bị mất từ dư không ?(nghe nói)
      máy của em không có chổi than nối vào roto. theo em được biết thông thường máy phát điện có chổi than và cổ góp để dẫn điện và roto tạo nam châm điện tại sao cái này của em........ đau đầu qua!
      em thấy co một con tụ ghi 15 m 250 v có phải nguyên nhân tại cái này không a(đoán mò) vì là dan ngoại đạo . và cũng vì tò mò
      mong các bác giúp đỡ .Cảm ơm các bác !

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 117 lần, trong 107 bài

Mặc định Ðề: máy phát kích từ bằng tụ

Đây là loại máy tự kích .Bạn kiểm tra thế nào mà biết stato và roto bt ?
      Bây giờ người ta không sản xuất máy phát có chổi than nũa rồi

3. Những thành viên đã cảm ơn ngquangminh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 6 lần, trong 4 bài

Mặc định Ðề: MP lâu không dùng, giờ kiểm tra thì máy nổ vẫn hoạt động, nhưng máy phát không phát điện?

Chào bạn ! bạn có thể giải thích dõ hơn về nguyên lý kích từ bằng tụ của máy phát đựơc không ạ !
      Mình đang gặp rắc rối với con MFĐ honda 5kw
      Cũng tình trạng như vậy , thông số tụ 22mf - 450VAC ,
      Mình thử thay bằng tụ 25mf - 350Vac ( vì thị trường 22mf khó kiếm quá )nhưng khi thay vào chỉ cho ra điện áp 170V thôi.
      Bạn có thể giải thích giúp nhé và có cách nào khắc phục được không ?
      Trân trọng cảm ơn !

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 13 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: MP lâu không dùng, giờ kiểm tra thì máy nổ vẫn hoạt động, nhưng máy phát không phát điện?

Trích dẫn Gửi bởi congaka Xem bài viết
      Chào bạn ! bạn có thể giải thích dõ hơn về nguyên lý kích từ bằng tụ của máy phát đựơc không ạ !
      Mình đang gặp rắc rối với con MFĐ honda 5kw
      Cũng tình trạng như vậy , thông số tụ 22mf - 450VAC ,
      Mình thử thay bằng tụ 25mf - 350Vac ( vì thị trường 22mf khó kiếm quá )nhưng khi thay vào chỉ cho ra điện áp 170V thôi.
      Bạn có thể giải thích giúp nhé và có cách nào khắc phục được không ?
      Trân trọng cảm ơn !
      ban thu kiem con 20mf 450vac thay thu di ! neiu ko duoc thi chinh cho ga lang ti cao len ! vi may' phat' cua ban ko co troi than nen ko the chinh kich tu = AVR dk
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi dimaduphu Xem bài viết
      các bác ơi giúp em với !
      nhà em có con máy phát điện loại"đỉu" made in china loại 1,1kw,dùng một động cơ xăng trắng loại 2.0 hp kéo máy phát .Lâu lâu không dùng hôm rồi bỏ ra kiểm tra máy máy nổ vẫn hoạt động bình thường nhưng máy phát không phát điện tháo vỏ máy kiểm tra thấy hai quận dây roto và stato vẫn bình thường (có lẽ)
      như vậy có phài là do máy bị mất từ dư không ?(nghe nói)
      máy của em không có chổi than nối vào roto. theo em được biết thông thường máy phát điện có chổi than và cổ góp để dẫn điện và roto tạo nam châm điện tại sao cái này của em........ đau đầu qua!
      em thấy co một con tụ ghi 15 m 250 v có phải nguyên nhân tại cái này không a(đoán mò) vì là dan ngoại đạo . và cũng vì tò mò
      mong các bác giúp đỡ .Cảm ơm các bác !
      cung co the do chet tu hoac do mat' tu ! neu mat' tu thi ban co the cho may chay binh thuong rui lay accu moi vao 2 chan cua o cam tren may phat' ! 1 vai lan co le duoc ! co ji sai mong cac bac chi giao gium e ! moi lam dien co nen chi bit chut dinh thui

6. Những thành viên đã cảm ơn nguyencuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      6

Rất Cảm ơn các bạn đã quan tâm đến câu hỏi của mình !
      Mình đã làm theo cách của các bạn chỉ giáo,nhưng vẫn không được
      Đã kiểm tra tụ vẫn đạt trị số 22mf, thay 20mf còn kém hơn.thậm trí không có điện
      1-Chỉnh galati với tụ gốc (cũ)22mf thì máy chạy nhanh ,tốc độ cao lắm, lên được 220V chỉ thắp được 1 bóng đèn 60W thôi , lắp thêm tải là máy sụt áp không kéo được tải .
      2- Kích từ bằng ắcquy 12V xe máy . máy gầp lên và cũng cho ra điện áp khoảng 140V . (âm với âm - dương với dương ở ổ cắm 220V đầu ra)
      Mình quá đau đầu với con máy này quá , mong các cao nhân về máy phát xin giúp sức chuẩn đoán bệnh cho em nó.
      mình kiểm tra quận dây Roto & Stato sịn (đánh giá giác quan không có hiện tượng quá nhiệt quận dây quấn) được tẩm sấy nguyên bản nói chung rất đảm bảo , tháo 2 vế dios Roto kiểm tra từng cái 1 vẫn tốt không vấn đề gì . Không hiểu sao nó lại như vậy ! xin chỉ giáo
      Cảm ơn rất nhiều !

Cảm ơn
      1

Trích dẫn Gửi bởi congaka Xem bài viết
      Rất Cảm ơn các bạn đã quan tâm đến câu hỏi của mình !
      Mình đã làm theo cách của các bạn chỉ giáo,nhưng vẫn không được
      Đã kiểm tra tụ vẫn đạt trị số 22mf, thay 20mf còn kém hơn.thậm trí không có điện
      1-Chỉnh galati với tụ gốc (cũ)22mf thì máy chạy nhanh ,tốc độ cao lắm, lên được 220V chỉ thắp được 1 bóng đèn 60W thôi , lắp thêm tải là máy sụt áp không kéo được tải .
      2- Kích từ bằng ắcquy 12V xe máy . máy gầp lên và cũng cho ra điện áp khoảng 140V . (âm với âm - dương với dương ở ổ cắm 220V đầu ra)
      Mình quá đau đầu với con máy này quá , mong các cao nhân về máy phát xin giúp sức chuẩn đoán bệnh cho em nó.
      mình kiểm tra quận dây Roto & Stato sịn (đánh giá giác quan không có hiện tượng quá nhiệt quận dây quấn) được tẩm sấy nguyên bản nói chung rất đảm bảo , tháo 2 vế dios Roto kiểm tra từng cái 1 vẫn tốt không vấn đề gì . Không hiểu sao nó lại như vậy ! xin chỉ giáo
      Cảm ơn rất nhiều !
      ban thu kiem tra lai con kich tu gan oh trong roto coi no co chet ko ! ma ko thi cu thay con do di con mau xanh xanh yk' re ma ! nam gan 2 con diot trong rrotoo ! vi may cua ban chi co vai nguyen nhan gay hong la : chet tu , chet kich tu , chap cuan kich tu voi cuan phat ,chap cuon phat' ,
      +++---o0o---+++
      thu ro to = cach dau' noi' tiep 1 bong den 12v voi' accu 12 thong qua cuon day cua roto ! den yeu hon hieu la van con song ! sang binh thuong thi chet' ! may cua bac de lau chua hay van dung binh thuong tu nhien no chet' ! do 2 cuon day cua stato (kich tu va phat' ) no co thong nhau ko . neu thong thi tach chung ra . neu may de lau thi bo stato ra say' len voi' nhiet do khoang 50do trong vong 30phut ! con roto thi lay' may say' toc ma say'

9. The Following 2 Users Say Thank You to nguyencuong For This Useful Post:

Cảm ơn
      6

Cảm ơn bạn đã tận tình giúp đỡ :
      Về vấn đề dios trong roto mình nói rõ : chỉ có 2 cầu điôs bao gồm 6 con mỗi vế , lắp thành 3 cặp song nối tiếp nhau mỗi vế : đầu cuối của mỗi vế điôs được đầu vào đầu cuối của mỗi cuộn dây , hình như là để tạo dòng điện 1 chiều chỉnh lưi khi máy quay. trên phần lõi sắt giữa quận dây roto có gắn nam châm vĩnh cửu : ro to độc lập không nối với bên ngoài.
      cách thử như bạn nói thì mình cũng thử qua .nhưng chỉ áp dụng cho quận dây chập tương đối nhiều vòng dây (hỏng nặng) thì mới cho kết quả , còn với chập ít vòng khó mà phân biệt được , bạn có cách nào kiểm tra vòng dây hiệu quả hơn mách mình với . Loại trừ cách thử bằng Ronha vì mình chưa có thời gian làm chế ra nó. nếu có thì vấn đề chập vòng dây ít hay nhiều xác định được ngay.
      Trân trọng cảm ơn bạn !

Cảm ơn
      1

van de nay minh nghi chua chac da~ phai do roto dau ! vi roto loai do rat it hong ! bac da~ kiem tra ky~ phan day cua stato chua ! may cua ban dang chay hay la de lau ko chay roi ! do cuon kich tu tren stato chua no co chap vao cuon phat' ko ! khi do de? may thang 1k la ko duoc co dien tro thong tu cuon kich sang phat ! hom nay minh cung vua lam song con 5.5kw cua japan ! tai no de lau qua bi may' tu + hong avr+ do am? cao ! cho may chay chi phat' ra duoc 80von thoi ! cho vao sa^y' nong' len lap vao rui thay diot chinh luu vao lai ra am am
      +++---o0o---+++
      ma ban oh cho nao neu gan thi minh co the den de kiem tra gium cho ! minh ho hoa binh

Cảm ơn
      6

Cảm ơn bạn .! Nguyencuong
      Quả thật mình cũng có học chút về chuyên nghành điện (điện xí nghiệp) , nhưng đâu phải học mà thông thạo mọi vấn đề , chuyên cái nào có mẹo hay có kinh nghiệm cái đó , để mình thử theo cách của bạn xem sao , mình sửa hộ thằng bạn , lần đầu tiên tiếp xúc phần điện máy phát , rất nhiều cái phải suy nghĩ và học hỏi ,phải khám phá vỡ ra nhiều điều , thực tế đâu giống như ta học.
      Mình ở TP Vĩnh Yên , có dịp nào qua mời bạn đến chơi . 0989650227 là mobi của mình .
      mà bạn đánh chữ có dấu đi , khó đọc quá , cứ đoán già đón non , dịch mãi mới được , có khi lại đọc nhầm. hi hi
      Xin đa tạ

Cảm ơn
      1

mình ko quen đánh máy có dấu nên viết lâu lắm ! hôm trước bạn nói là đưa kích từ bầng accu bạn đưa vào chỗ nào của máy
      muốn kích tù thì phai ngung máy rồi kích tù vào roto nhe' . máy 2.2 của nhật quấn lại mình cũng làm thế mà!kích song cho máy chạy luôn coi thế nào ! mình thì ko hoc qua trường lớp nào kả ! đi theo các pro học nghề thôi ! cứ bình tĩnh tìm hiểu dân2 rồi cũng oke mà

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016