• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 4 lần, trong 2 bài

Mặc định [Thảo luận] M&E tòa nhà văn phòng thương mại 16 tầng

Em đang làm M&E 1 công trình tòa nhà văn phòng thương mại 16 tầng, vì mới vào nghề nên làm còn sai nhiều, còn nhiều vấn đề em chưa rõ(làm theo ý chủ quan)
      Em đưa bản thiết kế của em lên đây để mọi người cùng thảo luận và góp ý cho em, cảm ơn mọi người nha!
      http://www.data.webdien.com/free/dow...0a41acb68025d1

Em tên Văn Linh
      Yahoo: lynx882010
      DĐ:0942.397.446

Các vấn đề em cần giúp đỡ:
      1/Với quy mô và tính chất tòa nhà này, chọn công suất như nào là phù hợp? Suất phụ tải cho phòng làm việc, phòng giới thiệu sp, phòng dịch vụ thương mại, hội trường, tầng kỹ thuật?
      2/...(tiếp)
      ...

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 3 Users Say Thank You to onetime For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 102 lần, trong 39 bài

Mặc định Ðề: [Thảo luận] M&E tòa nhà văn phòng thương mại 16 tầng

theo bác thì mình nghĩ bác mới chỉ đang làm thiết kế cơ sở thôi đúng không?

Địa chỉ
      :::Ho Chi Minh city University of Technology -[^.^]- Faculty of Electrical & Electronics Engineering
      Cảm ơn
      422
      Được cảm ơn 3,742 lần, trong 604 bài

thứ nhất : tất cả những bài bình luận liên quan tới việc quảng cáo đại loại như : mua bán , hay thiết kế dùm , ... nhockid xóa sạch , mong các bạn đóng góp ý kiến để bạn đó phát triển tốt hơn

thứ 2 : nhockid đang làm việc , để tối về coi và cho ý kiến sau
      nhockid chỉ thấy phần chống sét và phần đèn thôi vậy
      HELLO

Cảm ơn
      27
      Được cảm ơn 10 lần, trong 8 bài

Mình làm M&E một time có một số lời góp ý với bạn như thế này.
      1. Về việc trình bày bản vẽ
      - Phần bản vẽ của kiến trúc nên cho vào block or xref và có thể cho về chung 1 màu vd màu 8: điều này rất quan trọng khi có sự thay đổi về thiết kế bên kiến trúc ta có thể update nhanh và sửa nhanh hơn; cho các layer về cùng 1 màu thì khi in có thể làm nổi bật phần điện của mình hơn (điều này cần phải hiểu rõ cad một chút).
      - Các block đèn or ổ cắm nên đặt tên cho dễ dùng và thống kê, ví dụ dùng công cụ cad ta có thể thống kê một cách nhanh nhất bao nhiêu đèn loại 2x36w, công tắc loại 3 cực or chống nước .v.v...Nếu đặt tên block là ab, ac thì khó thể làm điều này mà chỉ có thể ngồi mà lấy bút mà tích thì rất mất time và thủ công.
      - Block khung tên bve nên sủ dụng block attribute vì khi đó ta có thể thay đổi dữ liệu cho text field một cách dễ dàng. Vd ở đây là phần drawing number.
      Nói chung mình thấy phần thể hiện bản vẽ còn rất nhiều điều cần làm để bản vẽ chuyên nghiệp và đẹp hơn.
      2. Về phần điện:
      - Nên tách ra các phần bao gồm bản vẽ chiếu sáng và bản vẽ ổ cắm+ tủ điện.
      Các công tắc nên đặt ra phía cửa ra vào, vừa bản đảm kt mà dễ sủ dụng lại đẹp mắt. Công tắc điều khiển đèn nào thì ghi chú cho đèn đó vd công tắc 2 cực 1,2 thì sẽ điều khiển đóng cắt các đèn có ghi 1 và 2.
      Các lộ chiếu sáng nên biểu diễn một cách chi tiết trên bản vẽ để khi tính toán sơ đồ 1 sợi người ta có thể biết mình đang tính cho cái j chứ không thể chung chung như bve của bạn được.
      Về phần dây dẫn bạn xem lại theo quy định ko dùng dây vd 3x4+1x2.5 E1.5 cả
      Nếu S<16mm2 thì SPE=Spha mà ở đây có thể dùng dây 4x4+E4 luôn.
      Trên sơ đồ 1 sợi ko thể hiện được Pd, kdt, Ptt điều này rất quan trọng. Nguồn đến cũng ko ghi chú j.
      ............... (Nhiều nữa)
      Nói chung mình ko đánh giá cao phần thiết kế này, hi vọng bạn sẽ có nhiều thay đổi để hoàn thiện hơn.
      Thân.

6. The Following 2 Users Say Thank You to duyhung For This Useful Post:

Địa chỉ
      hanoi
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 65 lần, trong 25 bài

Trích dẫn Gửi bởi duyhung Xem bài viết
      Mình làm M&E một time có một số lời góp ý với bạn như thế này.
      1. Về việc trình bày bản vẽ
      - Phần bản vẽ của kiến trúc nên cho vào block or xref và có thể cho về chung 1 màu vd màu 8: điều này rất quan trọng khi có sự thay đổi về thiết kế bên kiến trúc ta có thể update nhanh và sửa nhanh hơn; cho các layer về cùng 1 màu thì khi in có thể làm nổi bật phần điện của mình hơn (điều này cần phải hiểu rõ cad một chút).
      - Các block đèn or ổ cắm nên đặt tên cho dễ dùng và thống kê, ví dụ dùng công cụ cad ta có thể thống kê một cách nhanh nhất bao nhiêu đèn loại 2x36w, công tắc loại 3 cực or chống nước .v.v...Nếu đặt tên block là ab, ac thì khó thể làm điều này mà chỉ có thể ngồi mà lấy bút mà tích thì rất mất time và thủ công.
      - Block khung tên bve nên sủ dụng block attribute vì khi đó ta có thể thay đổi dữ liệu cho text field một cách dễ dàng. Vd ở đây là phần drawing number.
      Nói chung mình thấy phần thể hiện bản vẽ còn rất nhiều điều cần làm để bản vẽ chuyên nghiệp và đẹp hơn.
      2. Về phần điện:
      - Nên tách ra các phần bao gồm bản vẽ chiếu sáng và bản vẽ ổ cắm+ tủ điện.
      Các công tắc nên đặt ra phía cửa ra vào, vừa bản đảm kt mà dễ sủ dụng lại đẹp mắt. Công tắc điều khiển đèn nào thì ghi chú cho đèn đó vd công tắc 2 cực 1,2 thì sẽ điều khiển đóng cắt các đèn có ghi 1 và 2.
      Các lộ chiếu sáng nên biểu diễn một cách chi tiết trên bản vẽ để khi tính toán sơ đồ 1 sợi người ta có thể biết mình đang tính cho cái j chứ không thể chung chung như bve của bạn được.
      Về phần dây dẫn bạn xem lại theo quy định ko dùng dây vd 3x4+1x2.5 E1.5 cả
      Nếu S<16mm2 thì SPE=Spha mà ở đây có thể dùng dây 4x4+E4 luôn.
      Trên sơ đồ 1 sợi ko thể hiện được Pd, kdt, Ptt điều này rất quan trọng. Nguồn đến cũng ko ghi chú j.
      ............... (Nhiều nữa)
      Nói chung mình ko đánh giá cao phần thiết kế này, hi vọng bạn sẽ có nhiều thay đổi để hoàn thiện hơn.
      Thân.
      Chào anh
      Chắc a có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực thiết kế.
      Anh có thể up lên một bản vẽ mà anh thấy ưng ý để em tham khảo
      Em cũng mới vào nghề nên muốn tìm một phương án thể hiện chuyên nghiệp, tính toán chính xác để khi gửi thi công thì rõ ràng dễ hiểu, khi tính toán vật tư cũng cụ thể hơn
      Mong anh chia sẻ

Cảm ơn
      27
      Được cảm ơn 10 lần, trong 8 bài

Mình cũng gọi là có chút ít kinh nghiệm thôi, nói chung trình bày bản vẽ phải đẹp, đúng kt và in ra thì một người ko biết về điện cũng phải biết.
      Bạn gửi mail vào pdhungbkeps@gmail.com có j mình sẽ gửi bản vẽ cho bạn.

9. The Following 2 Users Say Thank You to duyhung For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 5 lần, trong 3 bài

nếu bạn cần giúp đở gì phần điện nhẹ alo cho mình: 0976859293

Địa chỉ
      Hùng Thắng Tiên Lãng Hải Phòng
      Cảm ơn
      146
      Được cảm ơn 181 lần, trong 93 bài

nhìn chung mình cũng vừa là dân thiết kế lẫn thi công có gì bạn gửi bạn vẽ vào email cho mình mình vẽ hộ cho
      Nguyễn Văn Hào :
      LH:01639646968
      haonguyenvanhp@gmail.com

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. KHO ĐỒ ÁN luận văn mẫu..thực tiễn
      Bởi mrhao.ceo trong diễn đàn ĐỒ ÁN - LUẬN VĂN TỐT NGHIỆP
      Trả lời: 17
      Bài cuối: 02-12-2016, 20:03
    2. Cần xin giáo sách Kỹ thuật chiếu sáng. Lê Văn Doanh, Đặng Văn Đào
      Bởi icloud113 trong diễn đàn TRỢ GIÚP VỀ TÀI LIỆU ĐIỆN
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 14-09-2014, 22:07
    3. Trợ giúp - Mạng điện văn phòng bị chập chờn
      Bởi duonghuyhoang trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 05-09-2012, 21:56
    4. Dân tự động hóa nên học thêm văn bằng 2 gì ?
      Bởi vunamk51 trong diễn đàn CHIA SẺ HỌC TẬP, NGHỀ NGHIỆP
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 01-10-2011, 23:51
    5. [HÀ NỘI - HẢI DƯƠNG] (Phạm văn A) Tìm việc công nhân viên điện cơ
      Bởi laernforever trong diễn đàn NGƯỜI TÌM VIỆC
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 27-09-2011, 22:13
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà