• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định hỏi về đề tài nguyên cứu khoa học

em chào các anh chị trong diễn đàn. em lập Topic này mong được giúp đỡ.
      Em là Sinh Viên tự động hóa năm thứ 4. tới này em có ý định đăng ký đề tài nghiên cứu khoa học cấp trường em mong muốn anh chị giúp đỡ tư vẫn, dẫn chứng và những ứng dụng thực tết về 3 lĩnh vực em muốn nghiên cứu sau đó là : Điều khiển mờ, PLC và Vi xử lý. sau đó em sẽ chọn 1 đề tài để nghiên cứu. Em cũng muốn nghiên cứu sâu thêm để mai này ra trường mình có thể nhanh chóng nắm bắt,ứng dụng và cũng có thể nghiên cứu tiếp.
      em chỉ còn chưa đầy 3 kỳ nữa là ra trường tức là em chỉ còn đợt này thôi nên em muốn đó là món quà của đời sinh viên em.
      anh chị trong diễn đàn giúp em nhé.
      Em xin chân thành cảm ơn các anh chị!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      45
      Được cảm ơn 152 lần, trong 58 bài

Mặc định Ðề: hỏi về đề tài nguyên cứu khoa học

Anh chọn lấy một hướng đi rồi mọi người sẽ giúp.

Về PLC: không nên chọn PLC làm đề tài nghiên cứu, vì nó chỉ là một bộ điều khiển, là một công cụ trong công nghiệp, đến nay chỉ có sử dụng chứ không còn gì để nghiên cứu cả.

Về Vi xử lý: nếu anh muốn làm đề tài kiểu như "ứng dụng vi xử lý trong điều khiển .v.v." thì đó cũng không phải là đề tài NCKH. Nếu anh có thể nghiên cứu sâu về cấu trúc của VXL thì may ra có thể, nhưng em nghĩ SV TĐH thì khó mà làm được điều này.

Điều khiển mờ là một hướng đi có nhiều triển vọng để triển khai thành đề tài NCKH, nhưng tương đối khó. Sẽ có 2 hướng cho anh nghiên cứu về điều khiển mờ nếu muốn:
      + Nghiên cứu về bản thân điều khiển mờ. Tức là nghiên cứu lý thuyết và rất nặng về toán học. Hướng này có lẽ không ổn.
      + Sử dụng điều khiển mờ để cải thiện chất lượng của một hệ điều khiển truyền thống nào đó hoặc dùng điều khiển mờ để nâng cao chất lượng điều khiển một đối tượng nào đó mà có ưu việt hơn các phương pháp cũ. Để làm điều này thì điều khiển mờ trở thành một công cụ, còn đối tượng điều khiển mới là cái cần nghiên cứu chính.

Riêng về việc thế nào là nghiên cứu khoa học cũng cần bàn thêm vài câu. Xin nói ngay rằng tuyệt đại đa số những "công trình SV NCKH" không phải là nghiên cứu khoa học. Đó chỉ là những đồ án tốt nghiệp. Đã là NCKH thì phải tìm ra cái mới. Cái mới trong ngành kỹ thuật có thể là:
      + Giải quyết một vấn đề hoàn toàn mới, phát minh ra một cái gì đó mới. Điều này đương nhiên là không làm được với trình độ sinh viên và điều kiện Việt Nam.
      + Giải pháp mới cho một vấn đề cũ. Đây là hướng được nhiều người theo đuổi nhất trong NCKH. Sinh viên có thể làm theo cách này. Nếu không thành được công trình nghiên cứu thì cũng là học được cách làm NCKH.

Bước đầu tiên đặc biệt quan trọng trong việc làm NCKH là đọc tài liệu (Tây nó gọi là Literature Review) để:
      + Học kiến thức nền.
      + Quan trọng hơn là biết được người khác đã làm cái gì, còn cái gì mình có thể làm được --> chọn đối tượng nghiên cứu và đề tài nghiên cứu phù hợp.

Có 2 loại tài liệu quan trọng nhất:
      + Sách
      + Bài báo khoa học (Journal and Conference Paper)

Trên đây Cu Tí nói sơ lược về chọn đề tài và NCKH, anh hoa_ti cân nhắc xem có nên làm không, nếu quyết định làm thì làm cái gì nhé.

3. The Following 3 Users Say Thank You to Cu Tí học Điện For This Useful Post:

Cảm ơn
      7

Xin cảm ơn cu tí học điện nhé. Mình cũng cảm thấy thích điều khiển mờ vì những đề tài về PLC và Vi xử lý trường mình cũng nhiều người lựa chọn
      Nhưng tìm kiếm tài liệu về Logic mờ trên mạng khó quá
      Anh chị trên diễn đàn có tài liệu thì share cho đệ nhé.
      Thanks!!!

Cảm ơn
      45

@ anh hoa_ti:
      Để có tài liệu thì phải biết tìm tài liệu. Một kỹ năng cần có của người làm nghiên cứu (hay bất kỳ sinh viên, kỹ sư, công nhân kỹ thuật nào) là tìm tài liệu.

Ngay trong diễn đàn này đã có một số tài liệu về điều khiển mờ, anh dùng công cụ tìm kiếm có sẵn sẽ thấy ngay. Anh kêu khó tìm là vì chưa thực sự chịu khó tìm đấy thôi.

Cảm ơn
      7

dù sao cũng cảm ơn cu tí cùng chia sẻ nhiệt tình và chân thành. Mình sẽ cố gắng hết sức mình và bắt đầu từ bây giờ mình sẽ bắt tay nghiên cứu về logic mờ và mạng nơron và những ứng dụng của nó

Cảm ơn
      45

Thế anh đã tìm ra tài liệu về logic mờ và điều khiển mờ trên webdien này chưa?

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần mua - Khoa học kết nối đời sống
      Bởi ozilbk trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 27-05-2014, 12:27
    2. Trợ giúp - khoảng cách đường dây.
      Bởi dvtoan trong diễn đàn CUNG CẤP ĐIỆN
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 15-01-2014, 15:14
    3. Thảo luận - Chọn biến tần ABB cho máy khoấy
      Bởi nguyenviettuan trong diễn đàn Biến tần, logo, khởi động mềm
      Trả lời: 29
      Bài cuối: 23-12-2013, 11:34
    4. Trợ giúp - Sơ đồ nguyên lý và nguyên tắc hoạt động của thiết bị cắt lọc sét như thế nào nhỉ?
      Bởi quancdt trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 08-06-2012, 15:43
    5. khoa hệ thống điện ?
      Bởi yolkstar trong diễn đàn CHIA SẺ HỌC TẬP, NGHỀ NGHIỆP
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 11-12-2011, 21:27
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà