• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 5 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 41
      Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 857 lần, trong 401 bài

Mặc định Học hỏi lẫn nhau về lập trình PLC!

Chào các chiến hữu!
      Mình thấy trong diễn đàn có khá nhiều bài viết hỏi về lập trình PLC, như hỏi về các lập trình điều khiển tốc độ động cơ, điều khiển 2 máy bơm ..etc. Nhưng các theo mình, quan trọng nhất của việc "có khả năng viết 1 chương trình PLC" chính là "ý tưởng" lập trình. Từ ý tưởng bạn sẽ lên 1 sơ đồ khối điều khiển và cuối cùng là hiện thực hóa sơ đồ khối đó thành 1 chương trình PLC. Ở đây mình sẽ không bàn về "ý tưởng" mà mình muốn chia sẽ các "mẹo vặt" khi lập trình PLC cho các bạn. Sẽ không đề cập đến 1 dòng PLC cụ thể nào mà chỉ đơn giản là chúng ta chia sẽ các "công cụ" để cùng học hỏi. Các bạn cần học hỏi các đoạn chương trình nhỏ nhỏ và từ đó ráp lại thành một chương trình hoàn chỉnh phục vụ yêu cầu của mình. Đó là điều kiện đủ để viết một chương trình PLC.
      Ví dụ bạn có một nút nhấn, và nếu nhấn nút đó động cơ sẽ chạy, nhân cái nữa động cơ dùng, nhấn cái nữa nó lại chạy ... vân vân. Bạn thắc mắc "làm như thế nào"? Câu trả lời đôi khi rất đơn giản nếu bạn có được các "tool" nhỏ nhỏ là các đoạn chương trình mà tui gọi là "function code".
      Nói có vẻ khó hiểu nhỉ >"< tui đọc mà tui còn thấy khó hiểu nữa là. Thôi lập cái topic treo ở đây, hôm nào rảnh tui bắn phát pháo đầu tiên là mọi người sẽ hiểu liền ^_^ không có gì cao xa cả đâu ^_^

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 14 lần, trong 10 bài

Mặc định Ðề: Học hỏi lẫn nhau về lập trình PLC!

Trích dẫn Gửi bởi Linhvancong Xem bài viết
      Chào các chiến hữu!
      Mình thấy trong diễn đàn có khá nhiều bài viết hỏi về lập trình PLC, như hỏi về các lập trình điều khiển tốc độ động cơ, điều khiển 2 máy bơm ..etc. Nhưng các theo mình, quan trọng nhất của việc "có khả năng viết 1 chương trình PLC" chính là "ý tưởng" lập trình. Từ ý tưởng bạn sẽ lên 1 sơ đồ khối điều khiển và cuối cùng là hiện thực hóa sơ đồ khối đó thành 1 chương trình PLC. Ở đây mình sẽ không bàn về "ý tưởng" mà mình muốn chia sẽ các "mẹo vặt" khi lập trình PLC cho các bạn. Sẽ không đề cập đến 1 dòng PLC cụ thể nào mà chỉ đơn giản là chúng ta chia sẽ các "công cụ" để cùng học hỏi. Các bạn cần học hỏi các đoạn chương trình nhỏ nhỏ và từ đó ráp lại thành một chương trình hoàn chỉnh phục vụ yêu cầu của mình. Đó là điều kiện đủ để viết một chương trình PLC.
      Ví dụ bạn có một nút nhấn, và nếu nhấn nút đó động cơ sẽ chạy, nhân cái nữa động cơ dùng, nhấn cái nữa nó lại chạy ... vân vân. Bạn thắc mắc "làm như thế nào"? Câu trả lời đôi khi rất đơn giản nếu bạn có được các "tool" nhỏ nhỏ là các đoạn chương trình mà tui gọi là "function code".
      Nói có vẻ khó hiểu nhỉ >"< tui đọc mà tui còn thấy khó hiểu nữa là. Thôi lập cái topic treo ở đây, hôm nào rảnh tui bắn phát pháo đầu tiên là mọi người sẽ hiểu liền ^_^ không có gì cao xa cả đâu ^_^
      Rất vui khi dc bạn chia sẻ .Nào bạn hãy bắn phát pháo đầu tiên nào .Rồi mọi người cùng nhau thảo luận.

3. Những thành viên đã cảm ơn miencattrang878 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 166 lần, trong 114 bài

hihi, chờ Linhvancong bắn phát đầu tiên nào!
      trong lập trình PLC thì cú pháp chỉ là để tương thích, cái quan trọng thì bác Linh lại bảo là không bàn ở đây. hic!

bác Linh bắn phát đầu tiên đi để mình biết hướng đi của topic với, trong điều kiện có thể mình sẽ bám sát topic này! nhanh nhé!

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 14 lần, trong 10 bài

Rất ủng hộ topic này .Mình cũng đã tìm hiểu 1 số phương pháp lập trình .Và thường làm các bài tập PLC theo những phương pháp này.Và sẽ trao đổi tích với mọi người
      khi Linhvancong bắn phát đầu tiên

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi sp ndt Xem bài viết
      mình có 1 gợi ý cho 1 bài, mọi người viết thử:
      lập trình plc cho 1 dây chuyền sản xuất, có sử dụng timer, counter, có xi lanh, có cảm biến
      yêu cầu công nghệ các bác tự nghĩ
      Đó có phải là dây chuyền đóng nút chai không bạn.

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 179 lần, trong 105 bài

thấy mấy pác sôi nổi wa mình cung muốn tham gia theo mình thì nếu muốn lập trình plc tốt thì trướt nhất mình nên hiểu bít hất tất cả công dụng của các lệnh ,dịa chỉ vùng nhớ , để khi đưa ra một yêu cầu nào đó thì mình có thể biết là tring trường hợp đó thì một lệnh nào đó sẽ được ứng dụng thích hợp , ví dụ như nếu muốn lặp lại một quá trình nào đó thì ta dùng vòng lặp cẳng hạn .......

Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 75 lần, trong 55 bài

bác công này chắc ngủ đâu rồi.thôi mình xin hiến kế vậy.
      mình muốn anh em cùng bàn về vấn đề phương pháp lập trình từ cơ bản trước.
      mình bắt đầu từ ví dụ nhỏ này để đưa ra phương pháp lập trình nhé.
      hệ thống cửa tự động trong siêu thị.mình có 1 cảm biến, 1 công tắc hành trình khi cửa mở hết , một công tắc hành trình khi cửa đóng hết.hai motor một chạy mở cửa, một chạy đóng cửa.lập trình với yêu cầu sao cho khi có người đến gần cửa tự động mở.khi người đi khỏi cửa tự động đóng lại.bài toán tuy có vẻ đơn giản nhưng nếu ko có phương pháp thì rất dễ sai.hoặc để xót trường hợp.
      bây h anh em hãy bỏ ra ít phút để giải bài toán này.mình sẽ quay lại ngày hôm sau để trình bày phương pháp lập trình bằng bảng trạng thái logic.

Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 75 lần, trong 55 bài

Trích dẫn Gửi bởi giapc902 Xem bài viết
      Sao lại dùng 2 motor chỉ để đóng và mở cửa
      ý bạn là dùng một cái thôi chứ gì.tùy thôi.bạn có thể dùng 2 ngõ ra plc để chạy thuận chạy nghịch

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 857 lần, trong 401 bài

Sorry, dạo nì đang miệt mài với cái biến tần abb acs550 cho nên ... ^_^
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 166 lần, trong 114 bài

đang có 1 bài về đóng mở cửa thang máy, nó đâu có khác cái đề tài vừa nêu bao nhiêu đâu nhỉ, chỉ thay cái tín hiệu đóng mở cửa thôi mà.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi Linhvancong Xem bài viết
      Sorry, dạo nì đang miệt mài với cái biến tần abb acs550 cho nên ... ^_^
      hihi! lại có người giống mình ngày trước, cầm cuốn HDSD của 550 mà nhăn hết cả mặt mũi. mua biến tần ABB thì phải trả tiền giấy + bao bì hơi nhiều đấy!

Trang 1 của 5 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - sự khác nhau và giống nhau cầu dao và aptomat. rơ le trung gian và công tắc tơ
      Bởi tichuotqn trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 07-04-2014, 22:00
    2. Trợ giúp - sự khác nhau và giống nhau cầu dao và aptomat. rơ le trung gian và công tắc tơ
      Bởi tichuotqn trong diễn đàn GIÚP ĐỠ GIẢI BÀI TẬP
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 14-02-2014, 21:16
    3. Thảo luận - Các bác cùng nhau thảo luận về loại động cơ này ạ
      Bởi shuige trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 30-09-2013, 23:11
    4. Sự khác nhau giữa bộ cắt sét và lọc sét - phần 1
      Bởi vukhanhdu trong diễn đàn Hệ thống báo cháy - PCCC
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 25-07-2013, 17:52
    5. Thảo luận - cầu chì bảo vệ quá áp và cầu chì bảo vệ quá dòng khác nhau chỗ nào
      Bởi tuangerrard8 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 12-08-2011, 09:15
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016