• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Cảm ơn
      179
      Được cảm ơn 36 lần, trong 25 bài

Mặc định các bạn giải thích dùm mình?

có vài vấn đề mình đang thắc mắc mong các bạn và các anh chị chỉ giúp?
      Bình thường phía 110 của MBA người ta đấu sao,vậy nếu đấu tam giác thì sao?và người ta đấu sao nhằm mục đích gi?Và ngược lại phía 35 thường đấu tam giác và không có trung tính,người ta đấu theo cách như vậy nhằm mục đích gì và đấu sao có trung tính nối đât cho mạng 35 được không?
      Tại sao phía 110 của MBA người ta đặt chống sét van mắc song song với 1 DCL 131-0 ở ngay dây trung tính của phía 110.Như vậy DCL 131-0 có tác dụng gì vậy các bạn?
      Khi 1 nhà máy điện cấp nguuồn cho 1 phụ tải(35KV)mà lúc đó phía tải bị sự cố thì lúc này nhà máy điện sẽ phát không tải khi đó ở ngay máy phát của nhà máy điện sẽ có hiện tượng gì?và hiện tượng lồng tốc nghĩa là sao mình chưa hiểu lắm?
      Hồi giờ có ai thấy mạng 22KV đấu tam giác chưa?mình thấy rồi và bên cạnh đó người ta còn thiết kế thêm 1 MBA tạo trung tính giả nữa.Vấn đề ở đây là sao người ta không đấu sao có trung tính nối đất mà lại đấu tam giác và thêm MBA tạo TT giả để làm gì?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi Evncpc2011; 14-03-2011 lúc 12:05.

2. The Following 3 Users Say Thank You to Evncpc2011 For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 4 bài

Mặc định Ðề: các bạn giải thích dùm mình?

Em có ý kiến thế này:
      Câu 1: MBA 110kV cuộn cao đấu Yn vì:
      1. Giảm chi phí cho cách điện của MBA, vì điện áp fa thấp hơn so điện áp dây.
      2. Mạng 110kV có dòng điện dung lớn nên gây ảnh hưởng xấu đến các thiết bị trong HT, nên phải đấu Yn để khi chạm đất đồng nghĩa với NM --> cắt CB.
      Ý kiến của em là thế, Pác xem thế nào rồi sẽ có ý kiến các câu hỏi tiếp theo,hjhj.

4. The Following 2 Users Say Thank You to y-etc3 For This Useful Post:

Cảm ơn
      0

Câu hỏi của bạn hỏi rất hay, nếu trả lời trên diễn đàn dài lắm. Bạn cho địa chỉ mail rồi mình trả lời.

6. Những thành viên đã cảm ơn vuanh_10 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

Trích dẫn Gửi bởi vuanh_10 Xem bài viết
      Câu hỏi của bạn hỏi rất hay, nếu trả lời trên diễn đàn dài lắm. Bạn cho địa chỉ mail rồi mình trả lời.
      cám ơn bạn trước nha,địa chỉ mail của mình là: diencongnghiep@yahoo.com
      Bạn cho mình hỏi thêm là khi 1 nhà máy điện cấp nguuồn cho 1 phụ tải(35KV)mà lúc đó phía tải bị sự cố thì lúc này nhà máy điện sẽ phát không tải khi đó ở ngay máy phát của nhà máy điện sẽ có hiện tượng gì?và hiện tượng lồng tốc nghĩa là sao mình chưa hiểu lắm bạn có thể giải thích luôn dùm không?
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi y-etc3 Xem bài viết
      Em có ý kiến thế này:
      Câu 1: MBA 110kV cuộn cao đấu Yn vì:
      1. Giảm chi phí cho cách điện của MBA, vì điện áp fa thấp hơn so điện áp dây.
      2. Mạng 110kV có dòng điện dung lớn nên gây ảnh hưởng xấu đến các thiết bị trong HT, nên phải đấu Yn để khi chạm đất đồng nghĩa với NM --> cắt CB.
      Ý kiến của em là thế, Pác xem thế nào rồi sẽ có ý kiến các câu hỏi tiếp theo,hjhj.
      theo mình nghĩ thì người ta đấu sao cho những đường dây lớn và điện áp cao,nhưng ngược lại chi phí lắp đặt hệ thống nối đất phức tạp và đắt tiền hơn nhiều,ưu điểm của mạng này là sẽ cắt nhanh dòng ngắn mạch khi có 1 pha chạm đất

8. Những thành viên đã cảm ơn Evncpc2011 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,510 lần, trong 1,617 bài

Xấu lắm, xấu lắm. Trả lời gì mà cứ như là không trả lời í.

Sao anh không viết luôn lên diễn đàn nhỉ? Dài, là bi nhiêu mà dữ vậy?
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

10. Những thành viên đã cảm ơn cô Nhóc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Xấu lắm, xấu lắm. Trả lời gì mà cứ như là không trả lời í.

Sao anh không viết luôn lên diễn đàn nhỉ? Dài, là bi nhiêu mà dữ vậy?
      Cô nhóc có thể giúp em được không?em cảm ơn nhiều nha

Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 6 lần, trong 4 bài

mong bạn chỉ giáo cho mọi người được mở rộng tầm mắt

Cảm ơn
      37
      Được cảm ơn 22 lần, trong 22 bài

cái gì cũng "nói chuyện" qua mail thì thôi chứ , ai vào diễn đàn này làm gì nữa.

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 7 lần, trong 6 bài

Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      có vài vấn đề mình đang thắc mắc mong các bạn và các anh chị chỉ giúp?
      Bình thường phía 110 của MBA người ta đấu sao,vậy nếu đấu tam giác thì sao?và người ta đấu sao nhằm mục đích gi?Và ngược lại phía 35 thường đấu tam giác và không có trung tính,người ta đấu theo cách như vậy nhằm mục đích gì và đấu sao có trung tính nối đât cho mạng 35 được không?
      Tại sao phía 110 của MBA người ta đặt chống sét van mắc song song với 1 DCL 131-0 ở ngay dây trung tính của phía 110.Như vậy DCL 131-0 có tác dụng gì vậy các bạn?
      Khi 1 nhà máy điện cấp nguuồn cho 1 phụ tải(35KV)mà lúc đó phía tải bị sự cố thì lúc này nhà máy điện sẽ phát không tải khi đó ở ngay máy phát của nhà máy điện sẽ có hiện tượng gì?và hiện tượng lồng tốc nghĩa là sao mình chưa hiểu lắm?
      Hồi giờ có ai thấy mạng 22KV đấu tam giác chưa?mình thấy rồi và bên cạnh đó người ta còn thiết kế thêm 1 MBA tạo trung tính giả nữa.Vấn đề ở đây là sao người ta không đấu sao có trung tính nối đất mà lại đấu tam giác và thêm MBA tạo TT giả để làm gì?
      EM là sinh viên thui nhưng cũng mạo muội xin phép các anh các chị được nói mấy cái ý kiến của riêng em về mấy cái vấn đề này.Mong mọi người chỉ bảo thêm.
      1. Phía 110 vì sao lại đấu là đấu sao . Theo em thì là vì mấy lí do như thế này : Khi mà đấu sao như thế thì điện áp trên các thiết bị là điện áp pha nên sẽ giảm được về giá thành và cũng dễ dàng hơn trong việc thiết kế cách điện ( hi cái ni chắc là ai cũng bít rùi)
      Thứ 2 là : vì khi mà xảy ra chạm đất ( giả sử là nối k có trung tính nối đất trực tiếp ) thì em nghĩ là sẽ có nhìu ảnh hưởng xấu lên hệ thống điện. thế nên cần phải nối Yn
      2. Mạng 35 đấu tam giác vì sao : Theo em thì mạng này hoàn toàn có thể đấu sao đấy chứ nhỉ (:D) .
      tại sao phái 35 k nối đất trực tiếp : cái này là vì mạng 35 dòng chạm đất nhỏ nên khi xảy ra chạm đất còn có thể làm việc thêm đc 2h nữa nên có độ tin cậy cung cấp điện cao hơn .Còn nếu mà có trung tính nối đất thì khi mà chạm đất cái là thành ngắn mạch ngay phải cắt ngay do đó làm gián đoạn cung cấp điện
      +Tại sao phía 110 của MBA người ta đặt chống sét van mắc song song với 1 DCL 131-0 ở ngay dây trung tính của phía 110.Như vậy DCL 131-0 có tác dụng gì vậy các bạn?
      Cái này thì vừa hum trước thầy em nói là phía 110 là mạng có trung tính nối đất trực tiếp tuy nhiên để đảm bảo là dòng gnawns mạch không quá lơn làm hư hỏng thiết bị thì sẽ có khi trung tính của một vài may biến áp đc mở ra khi đó csv dùng để bảo vệ cho máy biến áp khi có sóng sét truyền vào . Khi mà nó truyền tới con dao cach ly đang mở này thì nó phản xạ lại kết hợp giữa sóng phản xạ và sóng tới làm cho sóng sét có biên độ tăng lên gấp 2 lần do đó cần phải có csv để tản sóng sét này ( hi đại khái là thế)
      cái câu cuối em chịu

15. Những thành viên đã cảm ơn anhtuan892001 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Tia chớp
      Cảm ơn
      87
      Được cảm ơn 74 lần, trong 44 bài

Khi 1 nhà máy điện cấp nguồn cho 1 phụ tải(35KV)mà lúc đó phía tải bị sự cố thì lúc này nhà máy điện sẽ phát không tải khi đó ở ngay máy phát của nhà máy điện sẽ có hiện tượng gì?
      Lúc đó máy phát điện đồng bộ sẽ mất tải đột ngột, đồng thời máy cắt sẽ hoạt động tách máy phát ra khỏi phụ tải bị sự cố, khi mất tải điện áp đầu cực máy phát tăng lên rất cao đối với thủy điện có thể tăng lên 200% so với chỉ số danh định do tốc độ quay của tuabin thủy lực co quán tính lớn, khả năng lồng tốc lớn hơn nhiều so với tuabin hơi.
      Quá điện áp đầu cực máy phát có thể gây tác hại đến cách điện cuộn dây, các máy phát điện làm việc hợp bộ với MBA sẽ gây bão hòa mạch từ của MBA tăng áp kéo theo nhiều hệ lụy xấu=> nên phải dùng bảo vệ quá điện áp (59).

Hiện tượng lồng tốc nghĩa là: Tốc độ quay của máy phát điện cao hơn rất nhiều so với tốc độ quay định mức, khi xảy ra lồng tốc sẽ ảnh hưởng rất lớn tới kết cấu của máy vì lực quán tính rất lớn, nếu không can thiệp kịp thời sẽ gây: Cháy các tấm sec măng của ổ hướng và ổ đỗ, cong vênh và gãy trục máy phát, kết cấu cơ khí ảnh hưởng lớn...(vd: Nhà máy thủy điện Tuyên Quang tốc độ quay định mức là 107 vòng/phút nhưng tốc độ lồng tốc đạt tới 225 vòng/phút).
      Chúc bạn thành công!

Hoàng Khắc Duy: 0975.39.39.85

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016