• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      179
      Được cảm ơn 37 lần, trong 26 bài

Mặc định Người ta thường nói đến mạng TTND và TTCD vậy sao không nghe nói đến mạng đấu tam giác?

Người ta thường nói đến mạng TTND và TTCD vậy sao không nghe nói đến mạng đấu tam giác?hồi giờ mình toàn nghe nói đến ưu và nhược điểm của 2 mạng trung tính nối đât và trung tính cách đât mà chưa nghe nói đến mạng đấu tam giác không có trung tính vậy các bạn có thể giải thích dùm không?Mạng tam giác có giống với trung tính cách đất không?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,534 lần, trong 1,618 bài

Mặc định Ðề: Người ta thường nói đến mạng TTND và TTCD vậy sao không nghe nói đến mạng đấu tam giác?

Chính xác ra thì phải nói là mạng nối đất và mạng cách đất. Bỏ chữ trung tính đi.

Mạng nối đất: dây trung tính (hoặc 1 pha trong 3 pha của máy biến áp nối tam giác) được nối đất trực tiếp, hay nối đất qua tổng trở nhỏ.

Mạng cách đất: dây trung tính (hoặc điểm trung tính ảo của mạng có nguồn nối tam giác) được nối đất qua điện trở lớn, hoặc cách ly hoàn toàn.

Không có mạng tam giác, vì tam giác chỉ là một phương thức đấu nối của 1 thiết bị trong mạng. Trong mạng đó, nếu tất cả các nguồn đều nối tam giác, có thể là mạng cách ly hoàn toàn, không trung tính, hoặc có thể có một trung tính ảo do máy biến áp nối đất tạo ra, nối đất qua tổng trở lớn.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

3. The Following 3 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      179

Mặc định Ðề: Người ta thường nói đến mạng TTND và TTCD vậy sao không nghe nói đến mạng đấu tam giác?

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Chính xác ra thì phải nói là mạng nối đất và mạng cách đất. Bỏ chữ trung tính đi.

Mạng nối đất: dây trung tính (hoặc 1 pha trong 3 pha của máy biến áp nối tam giác) được nối đất trực tiếp, hay nối đất qua tổng trở nhỏ.

Mạng cách đất: dây trung tính (hoặc điểm trung tính ảo của mạng có nguồn nối tam giác) được nối đất qua điện trở lớn, hoặc cách ly hoàn toàn.

Không có mạng tam giác, vì tam giác chỉ là một phương thức đấu nối của 1 thiết bị trong mạng. Trong mạng đó, nếu tất cả các nguồn đều nối tam giác, có thể là mạng cách ly hoàn toàn, không trung tính, hoặc có thể có một trung tính ảo do máy biến áp nối đất tạo ra, nối đất qua tổng trở lớn.
      cảm ơn conhoc nhiều,có vấn đề này conhoc giúp đỡ nha:thường thì ở cấp 110kv người ta thiết kế trung tính nối đât đấu sao,nhưng mình lại thấy có 1 trạm(trạm GIS)phía 110 lại đấu sao nhưng trung tính không nối đất trực tiếp mà phải qua 1 dao cách ly(131-0),như vậy người t đặt dao để làm gì sao không nối trực tiếp hoặc không nối cũng được mà,vậy thì khi nào người ta sẽ sử dụng đến dao?conhoc giúp mình với nha

Cảm ơn
      179

Tại sao tụ bù khi đấu tam giác lại có điện áp cao hơn đấu sao là căn 3 lần và dung lượng cũng lớn hơn đấu sao là 3 lần?dựa vào đâu mà người ta nói như vậy?dung lượng người ta nói đến ở đây có phải là công suất của tụ không?bạn nào có thể chứng minh điều này được không?mình cảm ơn nhiều

Cảm ơn
      1

cô nhóc ơi cho mình hỏi: tại sao máy biến áp 400kva, thì đấu nói là tam giác/ sao .trong khi đó 3 * 75kva thì lại đấu y/y. cho mình cảm ơn trước nha !
      +++---o0o---+++
      các bác các chú giải thích dùm em nha !

7. Những thành viên đã cảm ơn minhvt vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 102 lần, trong 39 bài

Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      Tại sao tụ bù khi đấu tam giác lại có điện áp cao hơn đấu sao là căn 3 lần và dung lượng cũng lớn hơn đấu sao là 3 lần?dựa vào đâu mà người ta nói như vậy?dung lượng người ta nói đến ở đây có phải là công suất của tụ không?bạn nào có thể chứng minh điều này được không?mình cảm ơn nhiều
      theo mình nghĩ thì theo công thức:
      Q= C.U2 (U bình phương)
      thì tho công thức nay khi bạn sử dụng điện áp có giá trị lớn hơn căn 3 thì sẽ có dung lượng Q lớn hơn 3 lần do bạn đang xài điện áp dây..> căn 3 lần điện áp pha....

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

cảm ơn conhoc nhiều,có vấn đề này conhoc giúp đỡ nha:thường thì ở cấp 110kv người ta thiết kế trung tính nối đât đấu sao,nhưng mình lại thấy có 1 trạm(trạm GIS)phía 110 lại đấu sao nhưng trung tính không nối đất trực tiếp mà phải qua 1 dao cách ly(131-0),như vậy người t đặt dao để làm gì sao không nối trực tiếp hoặc không nối cũng được mà,vậy thì khi nào người ta sẽ sử dụng đến dao?conhoc giúp mình với nha
      Truơng hợp này dao cách ly vẫn luôn đóng để nối đất trung tính, nhưng trong một số trường hợp dự báo khả năng nếu xảy ra ngắn mạch mà có dòng ngắn mạch lớn hơn bất thường, người ta sẽ mở dao cách ly ko nối đất điểm trung tính nữa nhằm tăng tổng trở thứ tự không--->>giảm dòng ngắn mạch!
      thân!

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 122 lần, trong 109 bài

Lý thuyết nhiều quá, theo dõi để củng cố kiến thức lại. Theo dõi các bác bình luận để học hỏi.
      Phone: 0909573334 Mr Tâm.
      Email: votranthanhtam@gmail.com
      Website: dpkt.vn

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

nếu mình nhớ không nhầm thì nó dùng để đóng mở để điều chỉnh dòng điện thứ tự không thì phải. nằm trong phạm vi cho phép.
      Học học nữa học học mãi học mãi

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Muốn nghe thảo luận về Các vấn đề đo lường điện
      Bởi usbbar8x trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 23-01-2019, 15:43
    2. Nhạc tôi và bạn nghe
      Bởi Dang Ky Hai trong diễn đàn Phân phối thiết bị điện từ Âu - Mỹ, Malaysia
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 21-06-2014, 09:16
    3. Trợ giúp - động cơ đang chạy thì nghe có tiếng kêu
      Bởi linh buọn trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 13-10-2011, 22:28
    4. máy nghe nhạc đôc lập
      Bởi thanhpromano trong diễn đàn Điện tử cơ bản
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 19-12-2010, 10:41
    5. nghe một chút Kiểng đổ cho dễ ngủ, các anh chị ui.
      Bởi cô Nhóc trong diễn đàn Âm nhạc
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 30-05-2009, 22:49
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016