• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      1

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 611 lần, trong 280 bài

Mặc định Ðề: Cho em hỏi

Tại vì dây l là dây mang điện. Dòng wa nó - phát nóng cũng là nó - nên dây chì chảy cũng vì nó

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 166 lần, trong 114 bài

chuẩn chả cần chỉnh. tuy nhiên vẫn có nhiều trường hợp đứt dây N đầy bạn!

Cảm ơn
      1

Vậy a giải thích dùm em sao nó vẫn có trường hợp đứt dây N đó a :(

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 194 lần, trong 112 bài

Chưa đúng lắm, vì dòng L và N là như nhau đối với 1 pha, chỉ khác khi là 3 pha.
      Tuy nhiên theo qui phạm thì người ta không cho phép đặt cầu chì ở N do nếu bị chạm đất của L thì dòng bên N nhỏ, cầu chì không đứt, còn dòng bên L cao, chắc chắn đứt nếu đặt đúng cỡ chì

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 857 lần, trong 401 bài

Nói chung là thiết bị bảo vệ phải được đặt trước thiết bị được bảo vệ =))
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 16 lần, trong 13 bài

người ta mắc cả hai bên vì không biết bạn đấu bên nào là L và bên nào là N và làm cho nó hoánh tráng thôi. còn đứt bên nào thì hên xui chứ chả có gì phải giải thích cả. chứ cái cầu chì thi đâu có phân biệt L hay N đâu mà vẫn cứ ok đó thôi. hết

Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 84 lần, trong 43 bài

Trích dẫn Gửi bởi turo_thanh Xem bài viết
      Tại vì dây l là dây mang điện. Dòng wa nó - phát nóng cũng là nó - nên dây chì chảy cũng vì nó
      Thế mà em trả lời như Pác mà thầy lại lắc đầu
      Em nghĩ vì lí do an toàn nữa,phải mắc vào dây L vì khi có sự cố,cầu chì tác động ngắt điện an toàn cho người và thiết bị.

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,909 lần, trong 1,469 bài

Nếu sự cố ngắn mạch thì dòng pha và dòng trung tính vẫn bằng nhau. Có thể nổ bất cứ dây chì nào. Nhưng nếu ngắn mạch kèm theo chạm đất, thì dòng pha sẽ lớn hơn dòng trung tính. Dây chì pha sẽ đứt trước.

Nếu pác xài cầu dao 2 chì, thì tốt nhất, phía bên trung tính không lắp chì, mà lắp luôn dây đồng, cỡ lớn, để không bao giờ đứt. Chỉ phía bên pha mới lắp chì thôi.

Nếu dây trung tính bị hở, thì trong mạng một pha, chỗ nào cũng sẽ thành dây nóng. Còn trong mạng 3 pha, khi dây trung tính hở, tùy theo sự phân bố tải giữa 3 pha, mà sẽ bị tình trạng trôi trung tính. Co pha bị thấp áp, và có pha bị quá áp. Vì thế không được lắp chì trên dây trung tính.

10. The Following 3 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Cảm ơn
      364
      Được cảm ơn 716 lần, trong 330 bài

Mặc định Ðề: Cho em hỏi khi xảy ra sự cố thì nó thường đứt dây chì bên dây L ah

Anh Thái đã tóm gọn các vấn đề chính hết rồi, Pé chỉ tham gia t8m xíu, chuyện ngoài lề, hihi.
      - Đối với cầu dao được lắp cả 2 dây chì, khi xảy ra sự cố chạm chập, hoặc chỉ là qua tải kéo dài, thì một trong 2 sợi chì sẽ đứt. Sợi nào đứt trước thì anh Thái đã phân tích về mặt lý thuyết điện rồi. Pé chỉ bổ sung thêm là, ngoài lý do về điện ra, thì lực siết dây chì cũng là 1 lý do. Khi lực siết không đều, thì bên nào siết lỏng lẻo, tiếp xúc khg tốt dễ phát nóng chỗ tiếp xúc, nên sẽ đứt trước. Hoặc là siết quá ép, dây chì bị dẹp nên cũng sẽ đứt trước (đó là pé nói về các loại chì dây, chì lá..., còn đối với chì ống thì sẽ hạn chế được vụ nè).
      - Trong điện gia dụng, sau cầu dao tổng tại đồng hồ, các gia đình thường dùng cầu chì để bảo vệ cho từng phần phụ tải nhỏ (tại vị trí các ổ cắm, công tắc...). Do vậy, cần đặt dây chì ở phía dây L, như vậy khi cần sửa chữa điện nhà, người ta chỉ cần gỡ dây chì tại chỗ thì vẫn đảm bảo an toàn. Ngược lại, nếu đặt dây chì ở phía dây nguội thì sau khi tháo chì, chúng ta (í pé nói là các anh đó nha- chứ pé thì khg biết sửa điện, hihi) vẫn bị điện giật trong lúc đang sửa điện.
      Hãy sống hết lòng với nhau.
      Trăm năm trước thì ta chưa gặp
      Trăm năm sau biết gặp lại không
      Cuộc đời sắc sắc không không
      Thôi thì hãy sống hết lòng với nhau.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà