• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider Việt Nam

• Trang 1 của 5 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 49
      Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi xuantruong Xem bài viết
      bạn nói mình hok phải là dân điện mà muốn tình hiểu về nó thì tốt. nhưng trong điện có nhiều mảng lắm bạn muốn bat đầu từ chỗ nào thì mọi người mới giúp dc. chứ bạn nói chung chung qua. chúc bạn thành công.
      uh, chắc là phải tìm hiểu từ đầu những khái niệm về điện, ví dụ như điện được sản xuất như thế nào? Trạm biến áp là gì? lưới điện hạ thế, trung thế, cao thế là gì...nói chung nhiều lắm nhỉ. Mình sẽ cố gắng học hỏi ở diễn đàn. Cám ơn đồng chí !
      trantrungkien

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 15 lần, trong 2 bài

bạn ơi mình tham gia diễn đàn này củng lâu rồi mà củng chưa có tham gia thảo luan nhiều. theo mình hiểu sản xuất điện năng là giai đoạn đầu của quá trình cung cấp điện năng đến với người tiêu dùng. muốn đến được với người tiêu dùng cần phải có quá trình truyền tải và phân phối điện năng. Sản xuất điện năng là quá trính biến đổi cá dạng năng lượng khác sang năng lượng điện hay điện năng ,dòng điện xuất hiện sau khi lưới điện được nối với mạng tiêu thụ.

Điện năng được sản xuất ra theo nhiều cách khác nhau, phần lớn được sản xuất bởi các máy phát điện tại các nhà máy điện, chúng có chung nguyên tắt hoạt động là các nguyên lý động điện (định luật cảm ứng điện của Michael Faraday), các hình thức khác như trong pin, ắc quy, nhiên liệu như than ...hay từ năng lượng mặt trời, ...
      điện năng từ nhà máy điện đến người tiêu dùng thì phải qua trạm biến áp để biến đổi thành diện áp phù hợp với mục đích tieu dùng.

4. The Following 2 Users Say Thank You to kohamcie For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      0

Cám ơn bạn nhé. Mình sẽ tìm hiểu tiếp. Chúc diễn đàn nhà ta đông vui, sôi nổi
      trantrungkien

Cảm ơn
      64
      Được cảm ơn 269 lần, trong 35 bài

Trích dẫn Gửi bởi kien76dlhn Xem bài viết
      uh, chắc là phải tìm hiểu từ đầu những khái niệm về điện, ví dụ như điện được sản xuất như thế nào? Trạm biến áp là gì? lưới điện hạ thế, trung thế, cao thế là gì...nói chung nhiều lắm nhỉ. Mình sẽ cố gắng học hỏi ở diễn đàn. Cám ơn đồng chí !

Mình bổ sung thêm tí nữa, chúng ta cùng thảo luận cho nó sum nha
      Thứ nhất: Quá trình sản xuất điện năng chủ yếu là từ các nhà máy điện, Điện được lấy ra từ máy phát
      Máy phát điện là thiết bị biến đổi cơ năng thành điện năng thông thường sử dụng nguyên lý cảm ứng điện từ. Nguồn cơ năng sơ cấp có thể là các động cơ tua bin hơi, tua bin nước, động cơ đốt trong, tua bin gió hoặc các nguồn cơ năng khác.

Máy phát điện giữ một vai trò then chốt trong các thiết bị cung cấp điện.
      Thứ 2
      Máy biến áp có thể thay đổi hiệu điện thế xoay chiều, tăng thế hoặc hạ thế, đầu ra cho 1 hiệu điện thế tương ứng với nhu cầu sử dụng. Máy biến thế đóng vai trò rất quan trọng trong truyền tải điện năng.
      Thứ 3
      Lưới điện hạ áp, Cung cấp điện cho các hộ tiêu thụ có cấp điện áp < 1000V (1kV)
      Tương tự ta có:
      + Lưới điện có cấp điện áp từ 1kV-35kV thì được gọi là lưới trung thế
      + Lưới điện có cấp điện áp từ 110kV-500kV thì được gọi là lưới cao thế
      Còn cao hơn 500kV thì gọi là siêu cao thế (Ở VN chưa có cấp điên áp >500kV)
      Lưới điện 220kV-500kV thuộc sự quản lý của các Công ty truyền tải điện (Vì đây là lưới truyền tải)
      Lưới điện 110kV là lưới phân phối khu vực (một thành phố, hay khu công nghiệp nào đó). Lưới này thuộc sự quản lý của các công ty điện lực
      Lưới điện 35kV, 22kV, 15kV,10kV, 6kV là lưới điện phân phối đến các máy biến áp nhỏ trước khi hạ áp xuống 0,4kV để đưa đến các hộ tiêu thụ
      theo hiendaihoa.com
      Sửa lần cuối bởi quochungktb; 26-06-2009 lúc 09:21.
      Lê Quốc Hùng
      Chúc các bạn thành công
      Thân chào

7. The Following 2 Users Say Thank You to quochungktb For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      0

Cho mình hỏi việc mất điện do do các hộ dân sử dụng quá tải nên bị nhảy aptomat là đúng phải không? Thế tại sao phố bên này có điện mà phố bên kia lại mất điện nhỉ? Trời nóng nên chắc chắn các hộ dân sử dụng điện đều quá tải như nhau mà.
      trantrungkien

Cảm ơn
      1,747
      Được cảm ơn 835 lần, trong 399 bài

hiện nay, ăn cắp điện rất đơn giản...
      ví dụ chả hiểu cái ông hàng xóm nhà em í, ông í làm gì với công tơ điện nhà ông í nhá, mà lẽ ra nó quay được 10 số thì công tơ nhà ổng nhảy có 1 số
      ( mấy năm trước ông í còn 100 số nhảy 1 số cơ)
      nên 1 tháng nhà ông í mất có 300k -> 800k tiền điện thui mà dùng điện tẹt ga
      hix hixxx
      thế là nào?
      Thích đy chơy, ăn quả bơ, độy mũ phớt

Địa chỉ
      bà rịa - vũng tàu
      Cảm ơn
      25
      Được cảm ơn 13 lần, trong 8 bài

hỏi chi vậy cô nương? định bắt chước ông hàng xóm hả? thôi nha, mình biết cũng chả dám nói đâu! nhưng ăn cắp với số lượng nhỏ nên Điện lực ko để ý đo... nếu họ biết xài nhiều mà đóng ít thì họ tìm ra ngay! và thế là .... cụp! tối thui

Cảm ơn
      1,747
      Được cảm ơn 835 lần, trong 399 bài

Cool

Trích dẫn Gửi bởi konamicup Xem bài viết
      hỏi chi vậy cô nương? định bắt chước ông hàng xóm hả? thôi nha, mình biết cũng chả dám nói đâu! nhưng ăn cắp với số lượng nhỏ nên Điện lực ko để ý đo... nếu họ biết xài nhiều mà đóng ít thì họ tìm ra ngay! và thế là .... cụp! tối thui
      hix
      oan quá đi
      nhà e mún làm trò í thì có nhìu người sẵn sàng lam cho chứ 1 mình em tự làm sao được?
      em sợ điện lắm... can tội hồi bécắm điện, toàn lấy tay ướt cắmthế mới ngu chứ.. bị nó giật giật nhẹ vài lần... sợ òinên ko dám động tới điện... bi h kiu em cắm ổ cắm điện gì đi chăng nữa e cũng cầm kái khăn bọc phíc cắm òi mới căm.. hix sợ chít lém òi

àk e chỉ mún tìm hiểu coi ng ta làm thế nào thôi...

cũng như để cục nam châm to to ở cạnh đồng hồ nước làm cho đồng hồ chạy chậm lại, tha hồ dùng nước í... hê hê
      mấy kái trò mèo này e bít hết nhưng k thực hành thôi,,, mà chỉ mún hỉu xem sao lại thế thôi...

mà cũng đúng ... thôi k nói cũng đúng... em toàn hỏi câu hỏi quái quái thôi hêhee
      Thích đy chơy, ăn quả bơ, độy mũ phớt

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      0

Người dân khi nói về ngành điện hoặc những người đang công tác trong ngành điện lực luôn phàn nàn là giá điện cao, hay cắt điện, độc quyền...Sao họ vừa sử dụng lại vừa bức xúc thế nhỉ?
      trantrungkien

Trang 1 của 5 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này