• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      34
      Được cảm ơn 49 lần, trong 49 bài

Mặc định Cần giúp- Phân tích bệnh của bộ controller

Chào các bác,
      Mình đang sử dụng bộ điều khiển của siemens (dạng local). thiết bị này bao gồm 2 mạch, 1 mạch là nguồn và relay. 1 mạch là vi điều khiển và LCD.
      Nó bị hiện tượng như sau: Lúc đầu mới mua về thử thì ok (thời gian ngắn). Sau đó e để hơi lâu hơn 1 năm, giờ đem ra chạy lại thì vẫn ok, tắt mở điện thì vẫn ok. Nhưng để khoảng thời gian dài khoảng 1 đêm sáng ra setup vẫn ok. Nhưng khi ngắt điện cấp điện lại thì LCD mờ dần và nhảy loạn xạ, có bộ tắt hẳn luôn. Bị hiện tượng y như thế nhiều bộ lắm.
      Em thử giữ lại phần mạch nguồn của bộ bị lỗi, lấy phần mạch điều khiển của bộ còn tốt gắn qua thì mạch chạy ok. Như thế phần mạch nguồn không vấn đề. Trong phần mạch điều khiển và LCD (mạch LCD dùng chip dạng đổ khối) phần tấm kính LCD tháo ra được, em dã thử tháo phần kính của board bị lỗi gắn vào phần mạch tốt thì nó vẫn ok, như thế là phần kính LCD và bản cực tiếp xúc với mạch in vẫn tốt. LCD hiện thị không rõ số, thiếu chi tiết, nhưng bố cục của nó bấm phím setup thì vẫn nhảy nhảy đúng format. Như thế phần mạch vi điều khiển theo em vẫn ổn.
      Cái này không biết liên quan đến ẩm gì không, là cái là gắn điện lần đầu chạy ok khi ngắt điện và gắn lại thì mới bị. Cái này nếu chết phần LCD đổ khối thì pó tay.

Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo cho e vài đường. Nếu các bác cần e sẽ chụp hình chi tiết gởi các bác. Nếu không giải quyết được vụ controller này thì em cuốn gói về quê luôn các bác ah.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 925 lần, trong 474 bài

Mặc định Ðề: Cần giúp- Phân tích bệnh của bộ controller

Như vậy là không hư gì cả, chẳng qua để lâu ngày và vô tình tháo ra cái chổ tiếp xúc màn hình với mạch in, giữa 2 phần này có một miếng tôi không biết gọi là gì nhưng chỉ biết không nên tháo ra...nếu lỡ tháo ra thì khi gắn vào nói thật là hên xui vì chưa chắc nó hiển thị lại 100 % các thanh.
      Vì sao phải cuốn gói.
      DKH

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 731 lần, trong 400 bài

Trích dẫn Gửi bởi romvang Xem bài viết
      Chào các bác,
      Mình đang sử dụng bộ điều khiển của siemens (dạng local). thiết bị này bao gồm 2 mạch, 1 mạch là nguồn và relay. 1 mạch là vi điều khiển và LCD.
      Nó bị hiện tượng như sau: Lúc đầu mới mua về thử thì ok (thời gian ngắn). Sau đó e để hơi lâu hơn 1 năm, giờ đem ra chạy lại thì vẫn ok, tắt mở điện thì vẫn ok. Nhưng để khoảng thời gian dài khoảng 1 đêm sáng ra setup vẫn ok. Nhưng khi ngắt điện cấp điện lại thì LCD mờ dần và nhảy loạn xạ, có bộ tắt hẳn luôn. Bị hiện tượng y như thế nhiều bộ lắm.
      Em thử giữ lại phần mạch nguồn của bộ bị lỗi, lấy phần mạch điều khiển của bộ còn tốt gắn qua thì mạch chạy ok. Như thế phần mạch nguồn không vấn đề. Trong phần mạch điều khiển và LCD (mạch LCD dùng chip dạng đổ khối) phần tấm kính LCD tháo ra được, em dã thử tháo phần kính của board bị lỗi gắn vào phần mạch tốt thì nó vẫn ok, như thế là phần kính LCD và bản cực tiếp xúc với mạch in vẫn tốt. LCD hiện thị không rõ số, thiếu chi tiết, nhưng bố cục của nó bấm phím setup thì vẫn nhảy nhảy đúng format. Như thế phần mạch vi điều khiển theo em vẫn ổn.
      Cái này không biết liên quan đến ẩm gì không, là cái là gắn điện lần đầu chạy ok khi ngắt điện và gắn lại thì mới bị. Cái này nếu chết phần LCD đổ khối thì pó tay.

Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo cho e vài đường. Nếu các bác cần e sẽ chụp hình chi tiết gởi các bác. Nếu không giải quyết được vụ controller này thì em cuốn gói về quê luôn các bác ah.
      Cái vụ này bạn thử dùng cồn công nghiệp hoặc rượu ngon cho nó uống vài giọt ở chổ tiếp xúc là ok mà.

Cảm ơn
      34

Thanks các bác đã quan tâm vấn đề của em.
      - Mọi nghi ngờ e cũng dồn vào hiện tượng bị ẩm. Nhưng lạ là khi gắn điện vào thì nó chạy ok, để 1 đêm tắt xong gắn lại thì bị.
      - Em cũng thử phân tích là cái miếng cao su tiếp xúc nó bị lão hóa gì đó giờ không dẫn tốt. Nhưng khi vẫn để mạch hỏng đó, gắn phần kính LCD và miếng cao su của board tốt thì nó vẫn không chạy. Lấy phần kính và cao su tiếp xúc của board hỏng sang mạch tốt thì nó vẫn chạy ok. Do vậy không phải lỗi của phần miếng cao su và tấm kính LCD.
      - Em cũng đã thử lấy cồn rữa mạch điện và sấy khô, xong gắn vào thì nó cũng vậy hà không cái thiện được gì.
      - Hic hic

Cảm ơn
      34

- Tình hình là em đã tháo phần LCD ra, lấy cồn tẩy mạch sau đó sấy bằng đèn nguyên đêm. Kết quả không thay đổi gì. Em hết cách rồi các bác.
      - Không biết cái này có liên quan gì đến contract của LCD không nhỉ, có con trở, con tụ gì đó. Chỉ mong là nó không chết.

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 167 lần, trong 114 bài

chụp hình lên luôn đi bác, để nhìn hình đoán chữ cũng nhanh hơn.

khả năng bị ẩm là rất cao, bác cứ lấy máy sấy sấy kỹ 1 cái, khi sấy thì tháo hết những phần có thể tháo được ra để tránh tích ẩm.

hy vọng sau khi có hình có thể nhìn thấy gì đó!

Cảm ơn
      34

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 167 lần, trong 114 bài

hic! có vẻ như nhìn hình xong cũng không đoán được gì hay! liệu có bị nhiễu 1 thành phần nào đó không nhỉ? không ngoại trừ việc bạn đặt thiết bị 1 thời gian dài tại môi trường có từ tính. mình thấy có con AD và DA, mà mấy cái này lỡi bị nhiễu sẽ lây lan tùm lum rất khó sửa!

cái này là đoán mò chứ nhìn mạch đẹp thế chả nghĩ ra gì hơn, nhất là khi bạn đã tháo cái này lắp cho cái kia hết rồi!

Cảm ơn
      34

Hic Hic đang đi vào hướng bế tắc các bác ah

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 925 lần, trong 474 bài

Bế tắc thì phải thôi !
      Không hiển thị LCD hoặc hiển thị không đầy đủ là do tháo cái thanh "mềm mềm" tôi không biết gọi là cái gì...nhưng biết nó dẫy điện cho LCD. Chỉ cần ai đó mở ra và xịt RP7 hay một hóa chất nào khác cũng đều làm cho nó biến dạng và không còn đúng vị trí khi đặt lại...
      Chưa kể mạch trên là do TQ sản xuất (cũng có khả năng là VN) nhưng nói chung đây là hàng Nhái sài được...vì thế cũng không nên trong chờ gì đến việc khắc phục.
      Qua đó nên rút kinh nghiệm không phải cái gì cũng tháo hết ...
      Hồi đó cái đồng hồ Casio điện tử cũng theo kiểu này khi đó tôi thao ra nghịch chơi nhưng khi ráp lại thì có lúc nó hiển thị có lúc không...
      DKH

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Access controller + CCTV
      Bởi quocphunortel trong diễn đàn CUNG CẤP ĐIỆN
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 03-04-2015, 16:43
    2. Cần bán - Keyence controller CV3500, giá 3.5tr!
      Bởi takami.kudo trong diễn đàn Máy phát điện, ATS, MTS, UPS, bộ nguồn
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 25-10-2014, 22:23
    3. Cần mua - PIC GSM Controller SIM900 - ATC10
      Bởi dinhloi.vlxd125 trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 22-07-2014, 14:16
    4. Trợ giúp - UA controller 29473 của schneider
      Bởi tuan_chay trong diễn đàn Máy phát điện - ATS
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 17-04-2014, 10:26
    5. Dịch vụ - Bán controller GSK
      Bởi Cnc2nd trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 18-10-2013, 21:54
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2