• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      179
      Được cảm ơn 36 lần, trong 25 bài

Mặc định các bạn giúp mình với?

các bạn cho mình hỏi:một TBA(A) 110kv cung cấp nguồn cho các TBA khác có công suất nhỏ hơn.Có 1 TBA(B)sông suât nhỏ(15MVA,115/6,6Kv)được lấy nguồn từ TBA lớn(A) đó mà sao mình lại không thấy trạm đó có thanh cái,nghĩa là từ trạm A cấp nguồn cho tram B qua 1 MC 131,giữa MC 131 là 2 DCL 131-7 và 131-3.Như vậy lý do vì sao trạm đó lại kg có thanh cái như vậy mục đích đấu là sao trong khi các TBA khác vẫn có thanh cái C11 đầy đủ?mong các bạn giúp đỡ

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 33 lần, trong 22 bài

Mặc định Ðề: các bạn giúp mình với?

Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      các bạn cho mình hỏi:một TBA(A) 110kv cung cấp nguồn cho các TBA khác có công suất nhỏ hơn.Có 1 TBA(B)sông suât nhỏ(15MVA,115/6,6Kv)được lấy nguồn từ TBA lớn(A) đó mà sao mình lại không thấy trạm đó có thanh cái,nghĩa là từ trạm A cấp nguồn cho tram B qua 1 MC 131,giữa MC 131 là 2 DCL 131-7 và 131-3.Như vậy lý do vì sao trạm đó lại kg có thanh cái như vậy mục đích đấu là sao trong khi các TBA khác vẫn có thanh cái C11 đầy đủ?mong các bạn giúp đỡ
      - Mình nghi ngờ bạn nhìn sơ đồ không chính xác.
      Nếu hai trạm A và B là hai trạm hoàn toàn độc lập, thì từ A cấp cho B không thể là MC 131 mà nó phải là 17... gì đó, tức là máy cắt đường dây. Chắc chắn từ A cấp đến B sẽ là đường dây, thực tế không có chuyện hai trạm 110 kV đặt sát nhau (khi đó người ta làm một trạm hai MBA).
      - Việc có quyết định có đặt thanh góp 110 kV cho trạm hay không phụ thuộc vào mức độ phức tạp kết dây trong trạm. Với trạm có 01 MBA là loại đơn giản, người ta sẽ bỏ qua thanh góp. Bạn có thểm tham khảo ảnh số 1 của bác Kydanh trong mạch này:

http://webdien.com/d/showthread.php?t=3773

Có thể TBA bạn nhìn thấy cũng tương tự như hình này. Tức là từ nguồn cấp cho trạm A và trạm B... trạm n nữa. Bạn nhìn điểm đấu tại cột 110 kV trong ảnh sẽ thấy.

3. Những thành viên đã cảm ơn Lãng Khách vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

Trích dẫn Gửi bởi Lãng Khách Xem bài viết
      - Mình nghi ngờ bạn nhìn sơ đồ không chính xác.
      Nếu hai trạm A và B là hai trạm hoàn toàn độc lập, thì từ A cấp cho B không thể là MC 131 mà nó phải là 17... gì đó, tức là máy cắt đường dây. Chắc chắn từ A cấp đến B sẽ là đường dây, thực tế không có chuyện hai trạm 110 kV đặt sát nhau (khi đó người ta làm một trạm hai MBA).
      - Việc có quyết định có đặt thanh góp 110 kV cho trạm hay không phụ thuộc vào mức độ phức tạp kết dây trong trạm. Với trạm có 01 MBA là loại đơn giản, người ta sẽ bỏ qua thanh góp. Bạn có thểm tham khảo ảnh số 1 của bác Kydanh trong mạch này:

http://webdien.com/d/showthread.php?t=3773

Có thể TBA bạn nhìn thấy cũng tương tự như hình này. Tức là từ nguồn cấp cho trạm A và trạm B... trạm n nữa. Bạn nhìn điểm đấu tại cột 110 kV trong ảnh sẽ thấy.
      cảm ơn bạn,đúng thật là mình đã nhìn thấy trạm đó như cái hình bạn đưa mình xem đó,nghĩa là từ ngoài dz 110kv vào trạm là đến DCL 171-7 rồi đến MC131,tiếp sau là DCL 171-1 đến MBA chứ không có một thanh góp nào hết.Ý mình muốn biết là vì sao riêng TBA này lại kg có hệ thống thanh góp mặc dù nó cũng như những TBA khác trong cùng 1 hệ thống điện của thành phố mình.Có phải là do khoảng cách từ trạm cấp nguồn đến TBA này ngắn(4km)nên kg phải qua hệ thống thanh góp không bạn?bạn có thể giải thích dùm không?

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 33 lần, trong 22 bài

Có lẽ bạn nên xem lại công dụng của thanh góp trong trạm (nhà máy) điện. Nôm na, công dụng của TG là gom tất cả các nguồn điện đến, rồi từ đó phân phối cho các đường dây đi. Có thể hình dung thanh góp như là một cái "kho điện". Với trạm có một đường dây vào cấp cho 01 máy biến áp, tức là chỉ có một nguồn đến và một nguồn đi duy nhất, cái "kho" không có tác dụng gì mà có hại là chi phí đầu tư, vận hành, xác suất sự cố tăng. Như vậy thực hiện "giao thẳng" ưu thế hơn nhiều. Tóm lại, đặt thanh góp trong trường hợp này chẳng có tác dụng gì mà toàn tác hại.

6. Những thành viên đã cảm ơn Lãng Khách vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

Trích dẫn Gửi bởi Lãng Khách Xem bài viết
      Có lẽ bạn nên xem lại công dụng của thanh góp trong trạm (nhà máy) điện. Nôm na, công dụng của TG là gom tất cả các nguồn điện đến, rồi từ đó phân phối cho các đường dây đi. Có thể hình dung thanh góp như là một cái "kho điện". Với trạm có một đường dây vào cấp cho 01 máy biến áp, tức là chỉ có một nguồn đến và một nguồn đi duy nhất, cái "kho" không có tác dụng gì mà có hại là chi phí đầu tư, vận hành, xác suất sự cố tăng. Như vậy thực hiện "giao thẳng" ưu thế hơn nhiều. Tóm lại, đặt thanh góp trong trường hợp này chẳng có tác dụng gì mà toàn tác hại.
      Nó có tác hại như thế nào vậy bạn?mình nghĩ nó chỉ nói đến vấn đề tiết kiệm kinh tế thôi ma bạn

Cảm ơn
      179

các bạn ơi giải thích dùm mình với!về vấn đề bảo vệ quá dòng cắt nhanh(50)và cắt có thời gian(51),mình chỉ hiểu rằng 50:là quá dòng cắt nhanh khi có sự cố ngắn mạch,dòng càng lớn thì role sẽ cắt tức thời và cắt nhanh điểm sự cố.Còn 51:là cắt nhưng có thời gian duy trì,nghĩa là do mình cài đặt giá trị thời gian tương ứng để role cắt kịp thời điểm sự cố.Như vậy thì có thể nói 51 là bảo vệ phụ cho 50 phải không các bạn?mà mình thì vẫn còn mơ hồ về vấn đề này,mình không biết là khi nào thì 51 mới làm việc đúng với vai trò của nó(vì khi có sự cố ngắn mạch thì dòng ngắn mạch sẽ luôn lớn hơn dòng định mức của TI đưa vào role,như vậy thì 50 luôn làm việc trước,như vậy thì đến khi nào thằng 51 mới đảm nhận vai trò của nó???mong các bạn giải thích rõ dùm mình nha

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016