• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 4 của 4
      Cảm ơn
      6

Mặc định Thủy điện chạy độc lập

Các bác giúp em giải quyết vấn đề thắc mắc này tý:
      1/ Nếu nhà máy thủy điện mà chạy độc lập so với hệ thống điện quốc gia thì cần điều kiện gì? có phải nhà máy nào cũng chạy độc lập được không? khồng có điện lưới quốc gia thì tần số và điện áp đâu để nó làm "mốc" mà phát? việc chạy độc lập này có liên quan tới việc nhà máy sử dụng loại điều tốc và kích từ không?
      2/ giả sử như em có 1 NMTĐ lớn ( 200MW) với 4 tổ máy và 3 NMTĐ nhỏ (tổng khoảng 40MW). bây giờ không có nguồn quốc gia thì em cho chạy 4 nhà máy đó để cấp điện cho khu vực được không ( tải khu vực khoảng max 180MW, min 120MW). Em nghĩ rằng có thể được vì em sẽ dùng NM lớn chạy nền, còn 3 NM nhỏ còn lại sẽ đóng vai trò điều tần. như vậy là có thể đảm bảo tần số cho lưới rồi. còn điện áp thì mình sẽ chỉnh kích từ nên cũng ok. như vậy đúng không nhỉ? mong các bác chỉ giáo.
      3/ Công suất hữu công của tổ máy là P= (E*U/X)*sinII. tại sao lại có giới hạn trên và giới hạn dưới của P của 1 tổ máy nhỉ? ví dụ như 1 tổ máy P định mức là 50MW thì khả năng phát thấp nhất là 20 MW. các bác giúp em với.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,909 lần, trong 1,469 bài

Mặc định Ðề: Thủy điện chạy độc lập

Chưa biết bạn hỏi là điều kiện pháp lý hay điều kiện kỹ thuật. Nên chưa dám trả lời. Mà chắc các pác thủy điện sẽ trả lời chính xác hơn.

Tần số và điện áp của máy phát điện khi chạy độc lập sẽ phụ thuộc vào hệ thống điều tốc và điều thế.

Giới hạn trên tùy thuộc vào khả năng phát hết công suất của turbine, và khả năng phát nhiệt của máy phát.

Giới hạn dưới là do khi chạy công suất thấp, lưu lượng nước thấp sẽ làm giảm áp phía sau lưng cánh turbine. Khi đó sẽ xuất hiện các bọt không khí lẫn trong nước. Sự va đập các bọt khí này vào lưng cánh sẽ gây rung turbine, và làm rỗ mặt lưng của cánh.

Hehe, thì cũng nghe nói vậy.

2/.

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 733 lần, trong 400 bài

Bạn xem Quy trình điều độ lưới điện Quốc gia về quy định trường hợp nhà máy điện chạy độc lập cấp điện khu vực đã quy định.

Your file, Quy trinh dieu do HTD.doc was uploaded!

Your download link is:
      http://www.data.webdien.com/free/dow...d98ce4e2f9f2c5

Cảm ơn
      6

Em đang muốn hỏi về điều kiện kỹ thuật. các bác giúp em với. TRong quy trình điều độ đâu có nói tới vấn đề này.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016