• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Địa chỉ
      tp.HCM
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 232 lần, trong 133 bài

Mặc định em cần các bác giúp đỡ khẩn cấp!

tình hình của em là thế này, theo như kích thước trong bản vẽ autocad của xây dựng họ sử dụng kích thước(dimension style..) là 1/50, cho các kích thước đo.nhưng em thiết kế em dùng standard(100) vậy thì có đúng ko? vì em thiết kế theo standard em thấy hợp lý hơn, nhưng khi tính theo 1/50 nó lại phải nhân đôi lên mới đúng bằng diện tích mình thiết kế. em thấy mâu thuẫn quá, nếu dùng 1/50 diện tích sẽ nhỏ hơn, số lượng đèn sẽ ít hơn, còn theo 100 thì lớn hơn số đèn nhiều hơn, vậy em phải tính chiếu sáng như thế nào cho hợp lý?thanks

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

ELECTRICITY INDUSTRY

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 611 lần, trong 281 bài

Mặc định Ðề: em cần các bác giúp đỡ khẩn cấp!

Trích dẫn Gửi bởi ngoisaobang Xem bài viết
      tình hình của em là thế này, theo như kích thước trong bản vẽ autocad của xây dựng họ sử dụng kích thước(dimension style..) là 1/50, cho các kích thước đo.nhưng em thiết kế em dùng standard(100) vậy thì có đúng ko? vì em thiết kế theo standard em thấy hợp lý hơn, nhưng khi tính theo 1/50 nó lại phải nhân đôi lên mới đúng bằng diện tích mình thiết kế. em thấy mâu thuẫn quá, nếu dùng 1/50 diện tích sẽ nhỏ hơn, số lượng đèn sẽ ít hơn, còn theo 100 thì lớn hơn số đèn nhiều hơn, vậy em phải tính chiếu sáng như thế nào cho hợp lý?thanks
      khi thiết kế điện thì lấy bản vẽ của xây dựng làm chuẩn và vẽ vào đó luôn. chứ vẽ kiểu tỉ lệ tùm lum như thế thì khi đem ra thi côgn đố thằng nào mà lần nổi.

3. Những thành viên đã cảm ơn turo_thanh vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      tp.HCM
      Cảm ơn
      158

thì vậy em mới nói, giá như mà thằng KTS xây dựng nó vẽ theo tỉ lệ 100 thì có gì nói đâu, nó vẽ chỉ 50 tức tỉ lệ 1:2 theo kích thước nên mình phải nhân đôi mới ra kích thước thật, mặc khác trong phân mềm dialux thì cái mình cần là kích thước căn phòng trong thực tế chứ phải kích thước theo tỷ lệ đâu, nếu kích thước theo tỷ lệ hóa ra giảm đi 1/2 diện tích phòng à, như vậy thì sai mất,
      ELECTRICITY INDUSTRY

Cảm ơn
      300

- bác này hiểu sai vấn đề tỉ lệ rùi. trên bản vẽ xây dựng dù vẽ với tỉ lệ bao nhiêu nhưng kích thước dim trên bản vẽ là kích thước thật. làm j có dụ lấy kích thước trên bản vẽ đó nhân 2 mới ra kích thước thật chư.
      - trên phần mềm mô phỏng dailux chú cứ nhập thông số dài rộng theo bản vẽ là ok rùi.
      độc sách vẽ kỹ thuật lại đi nha bạn. chứ để sếp biết jờ đã là kỹ sư rùi mà còn chưa biết j về tỉ lệ thì kì lắm nha

6. The Following 2 Users Say Thank You to turo_thanh For This Useful Post:

Địa chỉ
      tp.HCM
      Cảm ơn
      158

ủa, cái này vô lý nghe, mình đọc sách rùi, kích thước trên bảng vẽ nếu là 100 tức là tỉ lệ 1:1 thì kích thước đó chính là thực tế, nếu 1:2 thì đó là kích thước đã con 0.5 thực tê.
      ELECTRICITY INDUSTRY

Cảm ơn
      300

THUA.nói vậy mà còn không hiểu nửa. kỉ sư bây giờ chán thật

9. The Following 2 Users Say Thank You to turo_thanh For This Useful Post:

Địa chỉ
      tp.HCM
      Cảm ơn
      158

rùi, mình mới gọi điện cho Thầy Th.s Lê đình Lương chuyên ngành xong, thầy nói thiết kế theo thực tế, tỉ lệ đó ko dùng đc, mà phải nhân lên cho bằng thực tế.
      dù sao cũng thank you very much.
      ELECTRICITY INDUSTRY

Địa chỉ
      Hùng Thắng Tiên Lãng Hải Phòng
      Cảm ơn
      146
      Được cảm ơn 181 lần, trong 93 bài

anh em cung web mà sao hay cãi nhau vậy thống nhất đưa ra phương án tối ưu đi thank các bác
      Nguyễn Văn Hào :
      LH:01639646968
      haonguyenvanhp@gmail.com

12. The Following 2 Users Say Thank You to HaoM&E For This Useful Post:

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,533 lần, trong 718 bài

Vấn đề này được đưa ra từ lâu, nay mới thấy, soi ra thì tính thời sự cũng hết rùi, nhưng dù sao thì cũng vẫn chưa có ngả ngũ, thôi thì cho Lang... góp vài lời vậy:
      1. Đúng như bác Turo-Thanh nói "dù vẽ với tỉ lệ bao nhiêu nhưng kích thước dim trên bản vẽ là kích thước thật". Tuy nhiên, có một số chi tiết, người ta vẽ nhưng khg ghi kích thước, do đó, việc đo đôi khi cũng cần thiết.

2. Vấn đề chủ toppic nêu, theo ý của Lang... thì có thể chủ toppic đã nhầm chút xíu.
      Với tỷ lệ vẽ là 1/2, thì độ dài các cạnh sẽ bị thu ngắn 1/2. Do vậy, khi tính diện tích thì diện tích sẽ bị thu lại (1/2)*(1/2)=1/4.
      Để có kết quả đúng, bạn sẽ chọn 1 trong 2 cách sau:
      - Cách thứ nhất: Bạn đo chiều dài, chiều rộng phòng thể hiện trên bản vẽ, sau đó lấy các kết quả đo được nhân cho nghịch đảo của tỷ lệ bản vẽ để ra được chiều dài thật và chiều rộng thật, sau đó bạn lấy kết quả vừa tìm được để tính diện tích; hoặc là:
      - Cách thứ hai, bạn đo chiều dài và chiều rộng trên bản vẽ, sau đó tính diện tích theo kết quả đo được, cuối cùng lấy diện tích vừa tính được nhân với bình phương của nghịch đảo của tỷ lệ bản vẽ để ra diện tích thật của phòng.
      iem hổng biết gì hết chơn á.

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 35 lần, trong 22 bài

Trích dẫn Gửi bởi ngoisaobang Xem bài viết
      ủa, cái này vô lý nghe, mình đọc sách rùi, kích thước trên bảng vẽ nếu là 100 tức là tỉ lệ 1:1 thì kích thước đó chính là thực tế, nếu 1:2 thì đó là kích thước đã con 0.5 thực tê.
      có lẽ ý bạn là thế này:
      giả sử bạn dùng lệnh line vẽ đoạn thằng là 10mm
      nếu tỷ lệ là 1:2 dùng lệnh DLI đo đoạn thẳng đó sẽ là 20mm
      nếu tỷ lệ là 1:100 đoạn thẳng đó là 1000mm

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ