• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 16
      Cảm ơn
      53
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

Mặc định Mời xem hình và xin chỉ giúp về một số thiết bị trong tủ bảo vệ rơle

Có một số thiết bị trong tủ bảo vệ rơle máy phát , đường dây 110KV mong các bạn chỉ dùm:

Còn một cái trong tủ mình không hiểu như hình này:

Có phải là: 1X4 sẽ nối với B02, 1x2 nối với B03,...
      Hoặc

8J2:1 nối với cái cùng hàng,...
      Và thông thường theo kinh nghiệm của các bạn thì 1X4, 1X2 hay 8J2:1 nối đi đâu, và cái tương ứng cùng hàng với nó sẽ nối đi đâu.
      Con một cái mình đang tìm hiểu là mạch tự dùng DC.
      Trong mạch Dc có một cái gọi là "Diode chain", mong các bạn chỉ cái này:

cám ơn các bạn nhé

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi bangtown; 25-03-2011 lúc 21:12. Lý do: dictation

Cảm ơn
      53

Mặc định Ðề: Xin chỉ giúp về một số thiết bị trong tủ bảo vệ rơle

Bạn nào biết làm ơn giúp nhé.
      Mình đang bí cái "diode chain", cái này của tủ DC của Emerson, hình như dùng để điều chỉnh U đầu ra hoặc..., mình không hiểu. Mình chỉ cần biết chức năng của nó thông qua 2 bảng vẽ trên. Hiện mình cần rất gấp, bạn nào biết làm ơn chỉ mình.
      "The switching bus and control bus share the same negative bus. Some rectifiers output DC to the switching bus and
      are called switching rectifiers, powering the switching of power circuits; while some outputs to the control bus and are
      called control rectifiers, powering the monitoring circuits.
      Batteries are connected to the switching bus. They provide large transient current for the switching of power circuits
      and serve as the standby power source for the power system.
      Between the positive switching bus and positive control bus, a diode chain is connected, through which the former can
      power the latter upon control module failure or missing. With class 5 and class 7 models available, each diode chain
      has two control modes: automatic and manual. You shall decide whether or not a diode chain is needed.

The DC detection board will send to the distribution monitoring-box the detected DC voltage and current, and the latter
      will process the signals and send them to the PCU for display and control.
      "
      Cám ơn nhé

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,909 lần, trong 1,469 bài

Toàn chữ Hoa, không đọc được. Nếu pác nào dịch hộ thì tốt quá.

Đoán mò:

Hình 1 có lẽ là rơ le nhiệt. Đo nhiệt độ khoang làm mát hoặc nước làm mát trong máy phát để kiểm soát các chế độ làm mát, và tải của máy phát.

Nhiệt độ ra chỉnh ở 30 º,chắc là đo nhiệt độ nước làm mát đầu ra.

Hình 2: có lẽ là rơ le bảo vệ chạm đất mạch kích thích.

Hình 3: CPU và các modul I/O của PLC.

+++---o0o---+++
      Hình số 4, đó là những dãy terminal khác nhau. Dãy A dùng vis lớn, để chịu dòng lớn. Có lẽ là đầu vào tín hiệu dòng từ các biến dòng. Căn cứ vào các nhãn, đoán là phía sau của một rơ le so lệch bảo vệ máy phát:

1x1, 1x4 là một đôi dây thứ cấp của biến dòng pha A phía line

1x2, 1x5 là một đôi dây thứ cấp của biến dòng pha B phía line

1x3, 1x6 là một đôi dây thứ cấp của biến dòng pha C phía line

1x7, 1x10 là một đôi dây thứ cấp của biến dòng pha A phía trung tính

1x8, 1x11 là một đôi dây thứ cấp của biến dòng pha B phía trung tính

1x9, 1x12 là một đôi dây thứ cấp của biến dòng pha C phía trung tính

+++---o0o---+++
      2 hình sau cùng, không đọc được hết chữ.

Hệ thống DC có 1 dàn bình ắc quy, 4 máy nạp, cung cấp cho nguồn HM+ và HM-. Đồng thời điện áp dương của HM+ sẽ cung cấp qua KM+ qua một dãy diode.

Một số máy chỉnh lưu sẽ cấp nguồn cho KM+ và KM-, trong đó KM- đã được nối chung với HM-.

Khi bị mất nguồn nạp cho KM+ thì nguồn bên HM+ có thể tiêp tục cung cấp cho KM+ qua các diode trên. Nhưng khi ngược lại, nguồn KM+ chỉ có thể cung cấp cho Bus HM+ khi tất cả cá diode được nối tắt bởi các rơ le K

Còn các rơ le K, khi nào nối tắt lại thì... chịu. Bác không cho đủ thông tin thì không biết gì thêm
      Sửa lần cuối bởi quocthai; 02-04-2011 lúc 23:24.

4. The Following 2 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Cảm ơn
      53

Quốc Thái giải thích các mạch nhị thứ làm mình đã hình dung ra ít nhiều, thanks Quốc Thái.

Trong mạch DC, nguồn cho tải có 3 thanh cái HM+, KM+, HM-
      Nguồn từ 4 chỉnh lưu và acquy đi lên chỉ cung cấp chothanh cái HM+ và HM-, không cung cấp trực tiếp cho thanh KM+.
      Thanh KM+ nối vớ HM+ qua một khối gọi là "Diode chain" (là một khối có nhiều diode như hình), mình không hiểu cái này lắm, hình như dùng để giảm áp.
      Tải nối bởi 2 thanh HM+ và HM- dùng cho "switching" (switching loop)(1 dãy gồm 20 CB 40A), còn tải nối bởi 2 thanh KM+ và HM- dùng để "control" (control loop) (gồm 60 CB 20A).
      Vậy điện từ HM+ sẽ qua KM+ qua diode chain và điện áp sẽ giảm?
      Thanh HM+ dùng để "chuyển mạch"
      Thanh KM+ dùng để điều khiển? (2 đồng hồ Vol đo điện áp của HM+ và KM+ có cùng range đo (1->300 V))
      Tóm lại có thể suy diễn diode chain dùng để giảm áp để đưa đi điều khiền nhưng cũng thật vô lý vì mạch điều khiển điện áp thông thường chỉ 24V. Mặt khác ta có thể điều khiển được U này qua bộ Voltage Adjust có các nấc 0,...,5.
      Mong Quốc Thái và các bạn giúp đỡ vì mình cần hiểu gấp để thuyết trình.
      Các bạn xem file ở đây:

http://www.data.webdien.com/free/dow...ce72c577168d10
      Cám ơn các bạn.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Minh cung co kha nhieu kinh nghiem trong viec thiet ke nhi thu, so do mach dieu khien cho cac Tram bien ap, cung nhu la nha may dien. Ban bangtown co the lien he voi minh.

Longvn viết:
      Chú ý: Viết Tiếng Việt có dấu, nha các bạn.

Viết tiếng Việt có dấu là quy định của diễn đàn, Ban Quản Trị diễn đàn đã có nhắc nhở nhiều, các thành viên cũng có nhiều ý kiến ủng hộ quy định này của BQT. Tuy nhiên, vẫn còn rãi rác một vài thành viên chưa quan tâm, chưa chấp hành.

Nay Longvn rà soát lại các toppic cũ để nhắc nhở, tuyên truyền, vận động chung đến toàn thể các member.

Thời gian tới, các bài viết vi phạm quy định viết Tiếng Việt có dấu trong box Longvn quản lý, Longvn sẽ dell mà không báo trước, bất kể nội dung là gì. Mong các bạn hiểu, thông cảm, và cùng góp phần “vì tiếng Việt trong sáng”.
      Trân trọng!
      Sửa lần cuối bởi longVN; 20-07-2011 lúc 16:53.

7. Những thành viên đã cảm ơn tung_phuongnam vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      53

Tủ DC của Emerson do Trung Quốc sản xuất gồm 5 tủ: 1 tủ nạp (gồm 4 rectifiers), 1 tủ phân phối DC, 3 tủ acquy (400Ah, 2,25V, 108 bình).
      Mình chưa hiểu cái diode chain tác dụng để làm gì
      Có 2 dạng tải: cung cấp bởi 2 thanh cái dương HM+ và KM+ chung thanh cái âm, HM+ dùng để switching, KM+ dùng để control nhưng có cùng range đo trên đồng hồ vol
      Bạn nào hiểu làm ơn giúp mình nhé,
      Sửa lần cuối bởi bangtown; 08-04-2011 lúc 20:46.

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,909 lần, trong 1,469 bài

Heehe, qủa thật là cũng khó hiểu. Ngay trong tài liệu kỹ thuật cũng chỉ nói mỗi một câu như trên. Cả tài liệu không hề nói thêm chút nào về chuỗi diode này.

Xem ra QT giải thích như bài trước là sai rồi. Thanh cái KM+ không được cấp nguồn từ nơi nào khác. Nó chỉ được cấp nguồn từ HM+ thông qua chuỗi diode.

QT chịu thua.
      +++---o0o---+++
      QT có xem lại trong trang 18 mục thứ 15 có nói đến thông số của hệ thống làvolt step down, mô tả là chuỗi diode.

Như vậy có lẽ là bạn đã nghĩ đúng về nó.

Hệ thống nạp bình có 2 mức, là boost charge BC và float charge FC. Với điện áp lệch nhau 0,1V/cell.

Nếu hệ thống sử dụng 110V danh định, sẽ cần khoảng 58 cell, và điện áp lệch nhau giữa 2 lần charge khoảng 5,8V.

Dãy diode sẽ dùng để giảm áp, trong trường hợp boost charge, và nối tắt dần dần cho đến khi chuyển về FC thì nối tắt hoàn toàn.

Haha, thì cũng chỉ đoán mò như thế.

10. Những thành viên đã cảm ơn quocthai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      53

Diode chain nối với 1 bộ voltage adjust

Theo mình khi acquy xã nhiều U nó sẽ giảm dần. Khi nạp, U chỉnh lưu cao hơn U acquy nên có dòng chạy vào acquy, cho đến khi Uacquy=Urectifier thì Acquy chuyển sang nạp nổi.
      QT và các bạn cho mình hỏi giữa "switching loop" và "control loop" khác nhau ra sao, áp của control thông thường bằng bao nhiêu. Control loop thông thường là những tải nào?
      Thanks các bạn nha

Cảm ơn
      53

Bạn nào biết làm ơn chỉ mình nhé.
      Switching loop, control loop thường là những tải nào, điện thế đm, Thanks

Cảm ơn
      53

Cái naỳ mình đã hiểu được chút ít. Xin trình bày để các bạn tham khảo
      Bác Thái nói đúng, một số rectifier cung cấp cho thanh cái chuyển mạch, số còn lại cung cấp cho thanh cái điều khiển. Hai thanh cái chuzển mạch và điều khiển đều là thanh cái dương và dùng chung một thanh cái âm, giữa chúng có một khối gọi là diode chain.
      Nhung do kinh tế nên nên gộp tất cả các rectifier (4 cái) lại chỉ cung cấp cho chuyển mạch. Diode chain còn đi kem SPD class 7 (là cái dùng để chống U đỉnh nhọn do chuzển mạch),
      Tải chuyển mach đa phần là cuộn đóng cất trong các máy cắt, đèn sự cố, tải điều khiển là PLC, các tủ...
      Acquy ngoài chức năng làm nguồn dự phòng nó còn cung cấp dòng quá độ cho tải chuyển mạch.
      Có bác nào biết về quá trình nạp xả của Acquy , lưu đồ trong tài liệu là ơn chỉ mình, mình không hiểu nổi.
      Và dòng foldback sort-circuit current khác dòng sort-circuit current ở điểm nào?
      Mong các bác giúp đỡ.
      Thanks

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - sơ đồ đấu nối các thiết bị trong tủ điện
      Bởi tranchinh trong diễn đàn Tủ bảng điện, thang máng cáp, dây dẫn điện
      Trả lời: 25
      Bài cuối: 01-10-2014, 01:35
    2. Thảo luận - Thiết bị điện khí nén dùng trong các nhà máy nào???
      Bởi ngtrantoan trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 18-09-2014, 10:37
    3. Trợ giúp - Thiết bị đấu nối trong sơ đồ điện Nhà máy điện.
      Bởi uthoai2002 trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Bài cuối: 22-12-2013, 17:22
    4. Trợ giúp - thiết bị điều khiển từ xa thiết bị điện trong gia đình.
      Bởi nguyenduytuan trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 14
      Bài cuối: 02-06-2012, 11:55
    5. Trợ giúp - Xin bảng tra R và S trong phần kiểm tra thiết kế chiếu sáng trong nhà
      Bởi dcdien90 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Bài cuối: 28-09-2011, 09:29
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016