• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 7 lần, trong 7 bài

Mặc định điện và đời sống

các anh cho em hỏi tí nhé: em có 1 phụ tải 1kw mắc đến 1 ổn áp lioa rồi qua công tơ đo điện.Bình thường thi điện áp = 220v thì 1h em hết 1 số(KWH) điện .Vậy khi điện áp sụt còn 110v thì đồng hồ sẽ quay thế nào? Có nhanh hơn k? lưu ý là phụ tải mắc qua ổn áp.Giải thích rõ giúp em nha, hihi. tiện em hỏi luôn là bản chất của hiện tượng lệch pha là gì? vd em mắc pha a 5kw, pha b 10kw, pha c 50kw thì làm thế nào để xd được em bị lệch pha. giới hạn nào để hạn chế lệch pha?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn tranvohiepprohy vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 299 lần, trong 192 bài

Mặc định Ðề: điện và đời sống

Câu này là đố chăng hay cần giải đáp nhỉ:
      - MÌnh thì học công thức P=UI, nếu công suất như thế theo giả thiết U giảm suất thì I tăng lên thì tải đạt đúng công suất. Thông thường thì Pnguồn= P tải thì đồng hồ sẽ đạt 1kw, nhưng ở trường hợp này thì P nguồn sẽ khác P tải, quá trình này ổn áp làm tăng U lên làm cho đường dây nguồn nóng lên , sẽ gây tổn thất thêm trên đường dây rất nhiều , nếu đường dây càng xa thì tổn thất càng lớn , lúc đó tải bạn sử dụng đạt công suất nhưng công suất tiêu thụ trên đồng hồ sẽ cao hơn, đó là điều tất nhiên.
      - Hiện tượng lệch pha thì bạn mắc 3 tải khác nhau trên đường dây thfi chỉ cần bạn lấy VOM hoặc thiết bị đo điện áp bạn đo sẽ thấy điện áp giữa các pha không giống nhau.
      Ai có ý kiến gì em xin nghe!
      CÓ HỌC VẤN MÀ KO CÓ LƯƠNG TÂM , CHỈ LÀM CHO TINH THẦN BẠI HOẠI. (RABELAIS)

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

4. The Following 6 Users Say Thank You to haidongthap For This Useful Post:

Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 7 lần, trong 7 bài

câu hỏi 1 thì e cám ơn a nhiều nhưng câu 2 thì ý em hỏi khác, lấy đồng hồ VOM đo nhưng em muốn biết giơi hạn cho phếp lệch pha là bao nhiêu? lệch đến mức độ nào thì CB tác động?em muốn tìm hiểu kỹ điều này thôi chứ ai chẳng bít lêch pha là lệch công suất trên các pha.anh giúp em nhé!

Cảm ơn
      95
      Được cảm ơn 25 lần, trong 16 bài

Dòng pha A của bạn là 5kW/0,22kV ~ 23A, Dòng pha B của bạn là ~ 46A còn dòng pha C là ~ 230A bạn sử dụng áp tô mát 3 pha nếu dòng định mức lớn hơn hoặc bằng 230A thì thoải mái đi, không nhảy đâu mà sợ nhưng vấn đề là hoang phí quá vì dòng pha A và B quá nhỏ tôi sợ có ngắn mạch pha A thì bộ tác động của áp tô mát cũng không bảo vệ được đâu.

Cảm ơn
      225

Thế này nhé như bạn NVB tính ra đuợc dòng điện như thế thì đúng rồi, Cb bạn nhảy thì dựa vào dòng định mức, nếu trên mức đó thời gian dai CB cũng nhảy hoặc dòng lớn rất nhiều so với dòng điện mức thì CB cũng nhảy. vấn đề quan trọng là nếu 3 pha ko đều nhau có thể dẫn đến dòng trung tính rò điện, bạn hãy xem lại chuơng trình đã học , có nói đến vấn đề này nhiều.

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 610 lần, trong 281 bài

- cách tiết kiệm tốt nhất là ko sữ dụng điện khi không cần thiết
      -đối với máy điểu hòa kk nhà thì dây 2x2.5MM2 là đủ rùi

Cảm ơn
      225

Trích dẫn Gửi bởi lehuutinh Xem bài viết
      khi sử dụng điện trong gia đình em cần tiết kiệm điện thì cần phải làm những gì
      +++---o0o---+++
      khi em cần lắp điều hòa và nóng lạnh cho nhà riêng thì cần tiết diện dây là bao nhiêu
      Để tiết kiệm điện thì những thiết bị bạn ko xài nên ngắt nguồn ra, xài những thiết bị điện có công suất nhiều nên xài vào giờ thấp điểm.v.v....
      Máy điều hòa của bạn thì cứ dựa vào công suất mà chọn dây dẫn, mình thì chưa có kinh nghiệm về máy điều hòa nhiều nhưng mình được biết thì 1hp xấp xỉ Iđm=5A, chỗ mình làm con 2,5hp cũng xài I=10A thôi, lúc dàn nóng bị dơ dòng tăng hơn tí thì chọn 1hp=5A là vừa đó bạn. Mình biết nhiu đó thôi ai có ý kiến gì thêm nhé!

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

cái vụ lệch pha các bạn lộn rồi thường thường 3pha lệch nhau khoảng 1/3 thối mà có lệch nhiều hơn củng chả nhằm nhò gì cả chì thiệt hại:
      - khi sử dụng máy phát điện
      - khi ht 3pha 4 dây mất trung tính hay trung tính yếu lúc đó điện áp sẻ roi tự do
      pha nào dòng thấp nhất điện áp tăng cao nhất(>220V ) và kế tiếp các pha khác cùng tuần tự bị lúc đó at nào nhảy o kịp bạn sẻ hiểu rồi chứ gì các tải ...cháy ...bủm xong

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Ý cho mình có chút ý kiến. Cái vụ lệch pha này hình như nếu mình để lệch nhiều thì bị bên điện lực không cho phép mà đúng không. thấy nhà kế bên có điện 3 pha dùng cho sản xuất nhưng cũng ít dùng chủ yếu là xài 1 pha cho các lầu trên thôi. Thấy người ta mắc mỗi lầu 1 pha. Mình hỏi sao lại mắc vậy họ bảo để tránh lệch pha mắc công điện lực xuống làm khó dễ........

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016