• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 20
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 12 lần, trong 8 bài

Mặc định Có nhất thiết phải có bằng đại học không

Có ai đó cho mình lời khuyên với. Mình đã tôt nghiệp ngành điện công nghiệp bạc 3/7. đi làm từ năm 2005 mình đã làm qua tât cả các công việc của mảng M&E. có thể thiết kế, triển khai bản vẽ thi công. hoàn công, sử lý kỹ thuật. đủ khả năng quản lý, triển khai các công trình M&E lớn ( mình đã tự quản lý triển khai khá nhiều ctrinh cho cty). nhưng khi cty làm các ctrinh lớn với nhà nước đòi hỏi bằng cấp thì mình lại không co. mình đang định thị liên thông ( đã nộp hồ sơ và đang ôn) nhưng mình cảm thấy nó vô vị và lãng phí thời gian qua. hiện giờ mình đang có 1 đội thi công M&E của riêng mình, vừa làm cho cty. và mình chăng có chut hứng thú nào với việc hocccccccccccccccccc. ai cho mình lời khuyên với

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: Có nhất thiết phải có bằng đại học không

a sang cty khac lam la dc hoac lap cty rieng

Cảm ơn
      4

Nếu ngại học thì mua bằng đi bác.Mấy ông nhà nước là chúa chuộng bằng cấp mà.Em cũng đang học liên thông ở ĐH Tôn Đức Thắng thấy cũng chán chán mà vẫn ráng đuổi.
      Hãy cố gắng thật nhiều !
      Điện không có gì khó, chỉ sợ học nhiều quá điên thôi ah.

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 298 lần, trong 191 bài

Có thể anh đã đi làm có rất nhiều kinh nghiệm rồi, nhưng nếu anh học thêm đại học thì sẽ học được thêm 1 số kiến thức mới nữa, bác có đội thì công thì cứ làm bình thường học liên thông mà học tại chức thì chỉ học ban đêm ban ngày anh vẫn làm được bình thường, nhưng sau 1 thời gian bác lấy được cái bằng thì người ta mới có thể đưa anh lên cao nữa, sau này có thể là giám đốc kỹ thuật hay gì đó. Em thì nghĩ ,vậy còn công việc thực tế thì tùy anh, chỉ có anh mới quyết định được công việc của anh. Thân chào anh!
      CÓ HỌC VẤN MÀ KO CÓ LƯƠNG TÂM , CHỈ LÀM CHO TINH THẦN BẠI HOẠI. (RABELAIS)

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

5. Những thành viên đã cảm ơn haidongthap vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 39 lần, trong 23 bài

Em cũng biết một số bác làm thợ lâu năm, rất nhiều kinh nghiệm, làm đội trưởng ngon nhưng vẫn cố gắng đi học thêm bằng đại học để nắm vững hơn công việc đấy. Em chẳng nói bác cần cái bằng làm cái quái gì khi mà chẳng có nó bác vẫn kiếm tiền ngon. Nhưng theo em thì chương trình đại học nếu bác học thực sự sẽ cung cấp cho bác rất nhiều hiểu biết bổ sung, làm sáng tỏ nhiều cái mà người thợ nhiều lúc chỉ biết làm theo kinh nghiệm nhưng chưa rõ về bản chất (ví dụ như cân bằng động cơ, hiệu chỉnh thông số rơ le,...). Từ đó, bác sẽ nhìn nhận mọi vấn đề bằng 1 con mắt bao quát hơn, sẽ có những biện pháp thi công đa dạng hơn, và có thể nhanh chóng nắm bắt những công nghệ mới.
      Theo em thì việc học đúng là vô vị và lãng phí khi bản thân người học chẳng có mục đích rõ ràng, chẳng có hứng thú, chẳng có quyết tâm...

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

không có bằng cấp mình nói không ai nge đâu bạn ah

8. Những thành viên đã cảm ơn hiepsitruongvu vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      441
      Được cảm ơn 49 lần, trong 35 bài

Trích dẫn Gửi bởi hiepsitruongvu Xem bài viết
      không có bằng cấp mình nói không ai nge đâu bạn ah
      chính xác nếu ra trường ko có tấm = ĐH thì khó mà nói chuyện với nv dưới quyền lắm
      Việc làm thì không bao giờ thiếu cả quan trọng là có chịu làm hay không thôi ?

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 705 lần, trong 366 bài

Trích dẫn Gửi bởi hacker_mutrang_ Xem bài viết
      chính xác nếu ra trường ko có tấm = ĐH thì khó mà nói chuyện với nv dưới quyền lắm
      Bác này chắc làm sếp rồi nên kinh nghiệm thật ấy!
      Em thì chưa bao giờ được làm sếp, chỉ làm quân thôi, mặc dù đã có bằng kỹ sư và đã làm quân dưới trướng của những bác công nhân bậc cao thậm chí mới học hết lớp bảy trường làng. Nhưng em thấy chả sao cả, miễn là các bác ấy lo công việc trôi chảy, điều hành đến nơi đến chốn, đời sống vật chất, tinh thần ae dưới quyền được đảm bảo, mọi người vui vẻ đoàn kết.
      Vấn đề là cái bằng có phải để hù dọa mọi người hay không? Hay chỉ là 1 lời chứng là anh đã từng học ở chỗ này chỗ nọ, còn năng lực thì... chả biết thế nào?

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,508 lần, trong 565 bài

Có thể mở rộng thành 3 câu hỏi để trả lời:

1) Có cần thiết phải có bằng đại học không?
      Trả lời: Nên có nếu muốn thăng chức. Không nên nếu không có nhu cầu thăng tiến.

2) Có cần thiết phải có kiến thức đại học không?
      Trả lời: theo quan sát hiện nay, để làm việc kỹ thuật thì không cần kiến thức đại học. Đây là nhận xét chủ quan, có thể sai.

3) Có cần thiết học cách tư duy của đại học không?
      Trả lời: không cần lắm, có thì tốt, không có cũng chẳng sao. Cũng theo quan sát cá nhân, học tại chức thì không rèn luyện được cái tư duy này.

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 705 lần, trong 366 bài

Trích dẫn Gửi bởi baohuy_pla Xem bài viết
      Có thể mở rộng thành 3 câu hỏi để trả lời:

1) Có cần thiết phải có bằng đại học không?
      Trả lời: Nên có nếu muốn thăng chức. Không nên nếu không có nhu cầu thăng tiến.

2) Có cần thiết phải có kiến thức đại học không?
      Trả lời: theo quan sát hiện nay, để làm việc kỹ thuật thì không cần kiến thức đại học. Đây là nhận xét chủ quan, có thể sai.

3) Có cần thiết học cách tư duy của đại học không?
      Trả lời: không cần lắm, có thì tốt, không có cũng chẳng sao. Cũng theo quan sát cá nhân, học tại chức thì không rèn luyện được cái tư duy này.
      Hehehe... xin lỗi bác Huy nhưng chắc bác có cách tư duy của tiến sĩ rồi nên không cần tư duy của đại học, vậy nên câu hỏi là có cần thiết không thì bác đưa ra 2 đáp án là "nên" và "không nên"?!
      Theo em thì ý 1 của bác trả lời là không hay có, mà vấn đề ở đây chức là gì? Theo em thì có khi mà muốn làm "công chức" hay "quan chức" còn lại đâu có cần, thích làm giám đốc thì ra đăng ký là được thôi mà (đương nhiên là phải nộp thuế).
      Còn ý 2 thì là câu hỏi khó vì còn tùy thuộc vào hoàn cảnh, vị trí, công việc, yêu cầu... để làm nhân viên kỹ thuật ở 1 nhà máy điện lớn mà k0 có kiến thức đại học thì sẽ gặp rất nhiều khó khăn đấy, vì nó đòi hỏi phải có kiến thức cơ bản vững, sự hiểu biết rộng về nhiều lĩnh vực liên quan, khả năng tư duy phối hợp để xử lý các công việc từ khâu lập kế hoạch đến khi nghiệm thu...
      Còn ý 3 thì sai toét, người đi học tại chức có 2 lý do, 1 là như ý 1 (để lên chức), 2 là để rèn luyện cho mình cái tư duy đại học... vậy k0 lẽ tất cả các bác đi học tại chức về đều có 1 mục đích duy nhất là để làm sếp thôi à? Em thấy rất nhiều bác là sếp tư nhân đi học tại chức đấy nhá.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Cung cấp thiết bị điện lạnh công nghiệp fcu -ahu -chi ller - cách nhiệt (CÔNG TY CP VẬT TƯ THIẾT BỊ LẠNH)
      Bởi vinhthai176 trong diễn đàn Lạnh công nghiệp, điều hòa không khí
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 27-02-2017, 01:14
    2. Chào bán Thiết Bị Điện Tự Động Hóa Công Nghiệp - Thiết bị Schneider , Socomec - Song Huỳnh Electric
      Bởi www.dienaz.com trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 30
      Bài cuối: 14-10-2016, 16:59
    3. Cần bán - THIẾT BỊ ĐÓNG CẮT ( Thiết bị đóng căt LS, HAN YOUNG, MOELLER, SCHNEIDER, FUJI, IDEC, SHIHLIN,OMRON…..)
      Bởi cvc.jolie trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 10-08-2016, 10:52
    4. Cần bán - Chuyên cung cấp thiết bị giải pháp chống sét từ Germany - Phoenix contact -Cty Thiên Sơn
      Bởi rongvang3000 trong diễn đàn Điện nhẹ, PCCC, an ninh, chống sét
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 14-05-2014, 09:23
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016