• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: trang bị điện

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định trang bị điện

cho em hỏi chút:em có cái mạch trang bị điện máy khoan.có 2 công tắc tơ cũ của liên xô,hiện giờ bị hỏng 1 con ví máy mới nhập khẩu về nên chạy 1 thời gian nên bị hỏng,em đã thay con công tắc tơ khác rùi nhưng không hút được,đo điện áp ở cuộn dây là lửa hết.em đoán công tắc tơ này la 3 pha.cho em hỏi cách phân biệt công tắc tơ 1 pha với 3 pha như thế nào.mong mọi người giải đáp.hiện giờ công nhân phải ngừng làm vì kiếm CTT cũ giờ hiếm nên chưa biết thế nào.
      email:nhamhongluc_1990tb@yahoo.com

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Quảng Nam to Sài Gòn
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 264 lần, trong 170 bài

Mặc định Ðề: trang bị điện

thì contactor phần lớn là 3 pha mà anh nhìn bằng mắt thường thấy 3 cặp tiếp điểm chính là 3 pha
      hay là ý anh contactor này có cuộn dây hut là 3 pha cái này nghe la lạ
      đo điện áp là lửa hết nghĩa là gì anh, thử bút điện mới là lửa chứ đo điện áp sao lại là lửa

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 299 lần, trong 192 bài

Contactor có nhiều loại, mà chúng ta thuờng sử dụng nhiều là 220v và 380v cũng có 24v nữa nhưng mình thấy trong nhà máy ít xài vì phải qua biến áp nữa.
      Để biết nguồn contactor xài bao nhiêu bạn nhìn vào 2 tiếp điểm nhỏ trên đầu contactor( cuộn coil- cuộn hút), nó có ghi ký kiệu điện áp sử dụng đấy.
      CÓ HỌC VẤN MÀ KO CÓ LƯƠNG TÂM , CHỈ LÀM CHO TINH THẦN BẠI HOẠI. (RABELAIS)

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 31 lần, trong 22 bài

dùng Contactor 24V thì phải qua BA cách ly nhưng bù lại nó an toàn cho hệ thống điều khiển hơn.

Cảm ơn
      225

Trích dẫn Gửi bởi haibiz Xem bài viết
      dùng Contactor 24V thì phải qua BA cách ly nhưng bù lại nó an toàn cho hệ thống điều khiển hơn.
      Dĩ nhiên xài 24v sẽ an toàn rồi, nhưng ngược lại tiếp điểm của contactor sẽ nhỏ hơn, khả năng chịu dòng lớn lại kém, mà chúng ta đa số sử dụng những loại thiết bị có dòng điện cũng tương đối lớn, cho nên thông thường contactor 220v là sử dụng nhiều cho các thiết bị có công suất động cơ vừa và nhỏ. Đối với loại lớn có thể là xài 380v nhiều hơn tiếp điểm lớn chịu được dòng cao. Có ai có ý kiến gì khác không?

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

nhưng contactor mất nhãn mác rùi nên chưa nhận biết được là cuộn hút 380 or 220 v.ai có kinh nghiệm thì bảo em với.hihihi.

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 4 lần, trong 2 bài

bạn đo điện áp nguồn. giả sử 220. cho vào quạn dây của CTT, nếu quận dây hút không kêu lên tiếng động mạnh, không dung thì ổn là quận dây sử dụng điện áp 220. nếu mà dung mạnh, kêu eee, tuy CTT vẫn hút nhưng không đủ công suất=> cuận hút 380

Cảm ơn
      225

Trích dẫn Gửi bởi nhamhongluc Xem bài viết
      nhưng contactor mất nhãn mác rùi nên chưa nhận biết được là cuộn hút 380 or 220 v.ai có kinh nghiệm thì bảo em với.hihihi.
      Mình ko nghĩ là contactor có thể mất nhãn được vì thường nó in chữ nổi lên chỗ tiếp điểm đó, nhưng nếu mất nhãn thì bạn làm thế này, trước tiên là thử nguồn 220v: bạn cho nguồn 220v trực tiếp vào cuộn coil- cuộn hút, nếu contactor hút nhẹ nhàng không nghe tiếp tè tè lớn và cuộn hút ko hút vào- thì đó là cuộn 220v, ngược lại ko hút có tiếng kêu thì hãy lắp vào nguồn 380v thử bạn nhé!
      Chú ý nếu cho nguồn 220v vào có tiếng kêu nhưng vẫn hút vào thì đó vẫn là 220v nhưng tiếp điểm kotiếp xúc tốt, vệ sinh tiếp điểm là ok , chứ để vô nguồn 380v là nổ đấy.

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

9. Những thành viên đã cảm ơn haidongthap vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

muốn biết coil cùa contracteur sử dụng điện áp nào 220V hay 380V đâu cần đo đâu bạn ( miển coil của bạn đừng cháy ,đứt là hẩu rồi ) bằng cách :
      - cho điện áp 220V vào coil xem : nếu hút và đóng các mặt vít trên contrateur là coil dó sử dung điện áp 220V nếu nó o đóng mà cứ nhảy lạch cạch hoài là coil đó sử sụng điện áp 380V , thì bạn sử dụng áp nó là đúng 100% rồi đó
      -

Cảm ơn
      95
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Trích dẫn Gửi bởi hoang gianh Xem bài viết
      muốn biết coil cùa contracteur sử dụng điện áp nào 220V hay 380V đâu cần đo đâu bạn ( miển coil của bạn đừng cháy ,đứt là hẩu rồi ) bằng cách :
      - cho điện áp 220V vào coil xem : nếu hút và đóng các mặt vít trên contrateur là coil dó sử dung điện áp 220V nếu nó o đóng mà cứ nhảy lạch cạch hoài là coil đó sử sụng điện áp 380V , thì bạn sử dụng áp nó là đúng 100% rồi đó
      -
      vậy như nó 24v thì anh em thử cho điện áp 220v hoặc 380v vào thì hỏng hết ah...hơ?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Trụ đèn, trụ đèn trang trí, đèn trang trí, đèn chiếu sáng công cộng, đèn pha, đèn nhà xưởng
      Bởi hoangnamqb trong diễn đàn Chiếu sáng, đèn trang trí, led quảng cáo
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 22-10-2012, 08:41
    2. Trợ giúp - Các bác nhà mình ai còn tài liệu đến môn Trang Bị Điện
      Bởi 01685970152 trong diễn đàn Điều khiển hệ thống điện
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 04-10-2012, 14:45
    3. Đồ án Trang Bị Điện
      Bởi Phamduydieu trong diễn đàn ĐỒ ÁN - LUẬN VĂN TỐT NGHIỆP
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 11-09-2012, 16:49
    4. Trợ giúp - trang web tra cứu các loại khí cụ điện