• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 19 lần, trong 9 bài

Mặc định ACB bị rớt khi có điện lại sau khi mất điện

Chào các pác,

Có vấn đề thế này, em hiểu sơ sơ nhưng không được rõ lắm, mong các pác tư vấn giúp em.

Các tủ điện tổng của em gắn 1 chú PMR, khi mất điện sau đó có điện lại thì ACB của tủ lại bị rớt. Theo em được biết nguyên nhân chính là do chú PMR tác động đến shunt trip của ACB, vì khi mất điện thì chú PMR hiểu là mất pha nên tiếp điểm thường mở của chú đóng lại, và khi có điện trở lại thì do thời gian delay của chú PMR nên tiếp điểm NO của chú (khi mất điện là NC) chưa kịp mở ra, thế là làm cho ACB rớt.

Không biết em hiểu thế đúng không. Mong các pác chỉ giáo thêm giúp em.

Thanks các pác.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Phạm Đình Khang
      Y!ID: khangpham123

2. Những thành viên đã cảm ơn dinhkhang vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCMC
      Cảm ơn
      139
      Được cảm ơn 352 lần, trong 139 bài

Mặc định Ðề: ACB bị rớt khi có điện lại sau khi mất điện

Mình nghĩ nguyên nhân chính là nó. Nhưng không phải lúc mất điện nó hiểu là mất pha mà là mấy conrelay bảo vệ pha và bảo vệ áp luôn cần 1 chút thời gian để khởi động. Thông thường nguồn tín hiệu cho mấy relay này lấy trước CB nhằm cho nó có thời gian khởi động. Nhưng khi cúp điện có lại thì trên CB và dưới CB hầu như sẽ có điện cùng 1 lượt => nó giật CB tổng xuống là bình thường. Ta có thể xử lý lỗi trên bằng 1 relay thời gian với thời gian chỉnh chừng vài giây.

4. The Following 3 Users Say Thank You to tronghuan For This Useful Post:

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Bác hiểu như vậy là đúng rồi đó bác ạ!
      Về cơ bản thì các relay bảo vệ (PMR Phase Monitoring Relay) đều có tiếp điểm nghịch.Khi cấp nguồn đầy đủ nếu không bị mất phase,ngược phase,cao áp,thấp áp thì nó sẽ chuyển trạng thái tiếp điểm.Tiếp điểm đang ở trạng thái đóng sẽ chuyển sang hở và hở sẽ chuyển sang đóng.
      Vì shuntrip coil của bác được mắc nối tiếp với tiếp với tiếp điểm thường hở của PMR,nên khi mất điện hoặc mất phase, ngược phase ,cao áp,thấp áp thì nó sẽ đóng tiếp nghịch trở thành trạng thái NC và cấp nguồn cho cuộn shuntrip,dẫn tới ACB ngắt làm cái đùng,nếu như bác xài nguồn điều khiển ngoài (như UPS,ắc qui hoặc lưới điện khác…)để điều khiển cuộn shuntrip.
      Nếu nguồn điều khiển cuộn shuntrip được lấy từ nguồn mà con PMR đang giáp sát, khi mất điện thì tiếp điểm của PMR vẫn trở về trạng thái NC nhưng ACB không bị OFF là do khi đó nguồn lưới bị mất điện rồi lấy gì mà tác động cho shuntrip nên ACB không bị OFF.Nhưng khi nguồn lưới có điện trở lại,ngay lập tức ACB sẽ bị rớt làm cái “ĐÙNG” là do tiếp điểm PMR chưa kịp chuyển trạng thái sang hở mạch các tiếp điểm,nó vẫn ở trạng thái đóng các tiếp điểm ,nên vô tình nó đã cấp nguồn cho cho cuộn shuntrip tác động,cuộn shuntrip tác động thì vô tình đã làm ACB rớt là đúng rồi.
      Mấy trường hợp này em gặp hoài rồi bác ơi!

Chán gái...

6. The Following 4 Users Say Thank You to hiepga789 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Q1-TP.HCM
      Cảm ơn
      217
      Được cảm ơn 779 lần, trong 255 bài

Trước mới vào làm,em bị cũng giống như thế này,có điều là con relay hãng khác,mò cả buổi trời mới ra.Còn bị con MX100-MX200 nữa chứ,đấu với coil shuntrip là NC( 1 -4) còn đấu với coil contactor lại là NO(1-3 ),hjc
      Bán Tụ Bù -Relay Bảo Vệ Quá Dòng,Chạm Đất,Dòng Rò,Bảo Vệ Điện Áp,Bảo Vệ Pha... ,Click vào link bên dưới Để Xem Chi Tiết
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=33106&page=5
      Phone :0973117403
      Email:dangphong229@gmail.com

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 45 lần, trong 27 bài

Một kinh nghiệm hay cho bà con làm bảo trì cơ điện
      Thank you so much

Cảm ơn
      77
      Được cảm ơn 422 lần, trong 213 bài

các bác giải nghĩa không thể chính xác hơn. Tuy nhiên, không phải PMR cần tg để khởi động mà thực chất đó chính là chế độ auto reset của pmr. sau khi có điện nếu pha OK thì 3s sau tiếp điểm sẽ trở lại bthường.

10. The Following 3 Users Say Thank You to eocr For This Useful Post:

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Trích dẫn Gửi bởi eocr Xem bài viết
      các bác giải nghĩa không thể chính xác hơn. Tuy nhiên, không phải PMR cần tg để khởi động mà thực chất đó chính là chế độ auto reset của pmr. sau khi có điện nếu pha OK thì 3s sau tiếp điểm sẽ trở lại bthường.
      Auto reset là ở các chế độ như mất phase,thấp áp,cao áp thôi bác ạ!
      Bất cứ từ TV,tủ lạnh,đồ điện tử khi khởi động cũng cần có thời gian.Vì vậy cũng giống như lúc nguồn có lại và cần có thời gian cho PMR ổn định.Các biết rồi đó!điện thì lúc nào chẳng nhanh hơn cơ (cơ ở PMR chính là các tiếp điểm Relay).

Chán gái...

Cảm ơn
      77
      Được cảm ơn 422 lần, trong 213 bài

Trích dẫn Gửi bởi hiepga789 Xem bài viết
      Auto reset là ở các chế độ như mất phase,thấp áp,cao áp thôi bác ạ!
      Bất cứ từ TV,tủ lạnh,đồ điện tử khi khởi động cũng cần có thời gian.Vì vậy cũng giống như lúc nguồn có lại và cần có thời gian cho PMR ổn định.Các biết rồi đó!điện thì lúc nào chẳng nhanh hơn cơ (cơ ở PMR chính là các tiếp điểm Relay).

PMR xem mất điện cũng là sự cố. Khi có điện trở lại nó sẽ kiểm tra nếu 3pha ok thì sau 3s nó mới đưa td về trạng thái làm việc.

13. The Following 2 Users Say Thank You to eocr For This Useful Post:

Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 19 lần, trong 9 bài

Hehe, thanks các pác rất nhiều, vậy là em hiểu không sai lắm
      Em cũng đã tìm được cách khắc phục và kiu tụi làm tủ điện lên gắn thêm timer. Đang chờ nó báo giá...vai~ vai~
      Phạm Đình Khang
      Y!ID: khangpham123

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

No , nc thường mở ,thường đóng tiếng anh là gỉ cho biết với ,tớ wên rùi hì hì

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016