• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      63
      Được cảm ơn 9 lần, trong 7 bài

Mặc định chọn máy biến áp nào đây hả các bác

em đang làm đồ án cung cấp điện em đã tính được công suất tính toán cho nhà máy là :Sttnm=3288,753kVA nhưng em mún tham khảo ý kiến của các bác là nên chọn mấy máy biến áp và chọn loại nào
      nhà may của em có 14 phân xưởng em xin chân thành cảm ơn các bác nhe!!!!!!!!!!!!!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

webdien

Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 7 lần, trong 6 bài

Mặc định Ðề: chọn máy biến áp nào đây hả các bác

Theo mình, bạn có thể vạch ra 2 đến 3 phuơng án, ví dụ chọn 1 máy, 2 máy hoặc 3 máy dựa theo công suất tính toán và các catalogue. Sau đó tiến hành tính toán so sánh về mặt kinh tế: tính chi phí qui đổi của từng phuơng án (theo hàm Z), so sánh về kỹ thuật cho từng phuơng án trong các sự cố: hỏng 1 máy thì các máy còn lại có đảm bảo quá tải không.

3. Những thành viên đã cảm ơn Longnguyen_epu vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Theo mình ngĩ thì bạn nên dung 2mba 3500 KVA,còn laọi nào àh?nhiều laọi lám bạn ơi,bạn nên dùng 2 mba nối từ 2 nguồn độc lập nhau để phòng sự cố.

5. Những thành viên đã cảm ơn tuan05d2 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 45 lần, trong 27 bài

Bạn Longnguyen_epu tư vấn rất đúng,tuỳ theo nhu cầu phụ tại của từng xưởng mà đưa ra nhiều option khac nhau,như vậy hiệu quả kinh tế sẽ cao hơn
      Chúc bạn thành công

Cảm ơn
      63
      Được cảm ơn 9 lần, trong 7 bài

nhưng mà mình thấy người ta hay chọn 2 máy biến áp công suất bằng 1 nửa công suất của Ptt(lớn hơn 1 chút) mắc song song.mình chon 2 máy mội máy 2000kva mẮc song song thì có hay ko.tất nhiên phải tính toán trước rùi mới nói được nhưng mình mún tham khảo qua tý
      webdien

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 179 lần, trong 105 bài

thật ra theo mình nghĩ thì nhà máy của bạn có tới 14 xửong ( nếu có công suất cụ thể ,loại tải ) thì mình nên tính đến việc thiết kế nhiều tạm hạ áp phân xửong chứ không nhất định là 2 máy trong 1 trạm ,có thể là 3 hay 4 trạm gì đó ,tùy vào loại tải loại 1,2,3 mà ta sử dụng 1hay 2 máy biến áp trong 1 trạm .theo mình là nên như vậy ,tại vì tổng cs của bạn cững cao mà

còn nếu bạn dùng phưong án chỉ dùng 2 mba dung lựong 2000kva thì sơ bộ là đáp ứng nhu cầu cung cấp điện nhưng bạn có tính đến khả năng quá tải khi có sự cố một mba không , 2000kva của một máy cộng với khả năng quá tải của mba đó (khoảng 20%-30% trong vài giờ thui ) có đảm bảo khả năng cung cấp điện liên tuc cho những phụ tải cần thiết không (loại 1,2 ) ,rùi còn chưa tính đến khả ăng phát triển phụ tải sau này nữa chứ ,
      mà tóm lại minh thấy nên thiết kế nhiều trạm đề tiện lợi trong các phưong án dự phòng

mong dc góp ý !!!!!
      1thanks khi thấy bài hữu ích nha !!!

9. The Following 2 Users Say Thank You to iloveoioioioi For This Useful Post:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Bạn lên tham khảo cuốn cung cấp điện do Nguyễn Công Hiền và Nguyễn Mạnh Hoạch viết.Trước đây mình phải làm đồ án cũng tham khảo qua cuốn này đó

Cảm ơn
      364
      Được cảm ơn 716 lần, trong 330 bài

Trích dẫn Gửi bởi hocdidoivoihanh Xem bài viết
      nhưng mà mình thấy người ta hay chọn 2 máy biến áp công suất bằng 1 nửa công suất của Ptt(lớn hơn 1 chút) mắc song song.mình chon 2 máy mội máy 2000kva mẮc song song thì có hay ko.tất nhiên phải tính toán trước rùi mới nói được nhưng mình mún tham khảo qua tý
      Theo mình nghĩ, người ta thường lựa chọn giữa 2 phương án:
      1. Chọn 1 MBA cung cấp cho toàn bộ các tãi của nhà máy. Phương án này có chi phí thấp hơn.
      2. Chọn 2 MBA. Phương án này có chi phí cao hơn (02 máy công suất nhỏ sẽ đắt tiền hơn 1 máy có công suất lớn). Tuy nhiên phương án này sử dụng linh hoạt hơn. Nhất là trong điều kiện cần kiểm tra, sửa chữa MBA, thì người ta sẽ cô lập từng máy, máy còn lại vẫn cấp điện cho một số phụ tải quan trọng của nhà máy.

Về việc chọn công suất máy biến áp: Nếu chọn MBA có công suất quá lớn, MBA quá non tải, thì tỷ lệ giữa công suất tổn hao trong MBA với công suất sử dụng sẽ cao, do đó không kinh tế.
      Nếu chọn công suất MBA quá sát với công suất tải thì khi phụ tải phát triển thêm sẽ dẫn đến quá tải MBA.
      Do vậy, người ta thường chọn công suất của MBA sao cho công suất tải khoảng 60% công suất định mức của MBA.
      Thân ái.
      Sửa lần cuối bởi cô gái cô đơn là em; 07-04-2011 lúc 00:31.
      Hãy sống hết lòng với nhau.
      Trăm năm trước thì ta chưa gặp
      Trăm năm sau biết gặp lại không
      Cuộc đời sắc sắc không không
      Thôi thì hãy sống hết lòng với nhau.

12. Những thành viên đã cảm ơn cô gái cô đơn là em vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 194 lần, trong 112 bài

14 phân xưởng xa hay gần, nếu gần thì làm 1 cái cho nó đỡ tốn, xa thì phải tính đến bán kính cấp điện mới quyết định được

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016