• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Địa chỉ
      Bình Dương
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 137 lần, trong 79 bài

Mặc định Structure Tag trong Wincc và Supper Tag trong Intouch Wonderware

Nếu Trong màn hình dao diện HMI của bạn có nhiều đối tượng giống nhau và bạn muốn khi nhấp vào đối tượng đó nó sẽ hiện lên bảng thông số về đối tượng đó Ví dụ trong màn hình dao diện có khoảng 100 động cơ và bạn muốn khi nhấp vào động cơ nào thì thông số của động cơ đó hiện lên thì phải làm sao??? chẵng lẽ mỗi động cơ tạo một picture.pdl cho nó như vậy mình sẽ phải tạo 100 cái? Lúc đó người ta sẽ sử dụng một loại biến được gọi là structure tag trong Wincc và Supper tag trong Intouch Wonderware.

Ví dụ bạn muốn hiển thị thông số của các động cơ (dòng điện, điện áp, tốc độ...) với chỉ một picture duy nhất
      1.) Đối với Wincc
      Đầu tiên bạn khai báo biến cấu trúc có tên thongso như sau

Sau đó bạn sẽ tạo Tag trong Tag management ví dụ dongco1 với kiểu biến bạn chọn lúc này là thongso và chọn địa chỉ Wincc sẽ tự động tạo ra 3 Tag có tên là dongco1.dongdien, dongco1.dienap, dongco1.tocdo

Sau đó mình tạo 2 picture.pdl với tên gọi Main.pdl và thongso.pdl.

Với picture thongso.pdl mình sẽ tạo như sau:

sau đó mình gán Tag cho các IO field đó lần lượt là dongdien, dienap, tocdo

Trong picture main.pdl mình muốn hiển thị thông số của hai động cơ mình tạo dao diện như sau bao gồm 2 picture windown để hiển thị hai thông số của động cơ 1 và động cơ 2

Gán thông số cho picture windown Điều bạn cần lưu ý là chỗ Tag prefix để hiện thị cho động cơ 1 bạn đánh là dongco1. Nếu cho động cơ 2 thì đánh dongco2.

Và kết quả là chúng ta có thể hiện thông số của hai động cơ 1 và 2 với chỉ một picture

Tương tự như vậy đối với intouch
      http://www.icsen.com/technotes/html/T000924.htm

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

"Ở đâu có ý chí ở đó có lối đi"
      "Where there is a will, there is a way"

2. The Following 3 Users Say Thank You to khongbaogio For This Useful Post:

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 15 lần, trong 8 bài

Mặc định Ðề: Structure Tag trong Wincc và Supper Tag trong Intouch Wonderware

E đọc bài của bác rồi, nhưng bác có thể giải thích thêm ví dụ : tín hiệu dòng điện gửi về là 4-20mA đưa vào PLC nhưng làm cách nào hiển thị đúng trị số trong wincc? sao em kết nối giao tiếp không được bác giúp em với.
      Mail của em : nam.quang1@gmail.com

Địa chỉ
      Bình Dương
      Cảm ơn
      5

Đầu tiên bạn cho mình biết bạn sài PLC của hãng nào để kết nối với Wincc, Tín hiệu 4---20 bạn đưa về analog PLC rồi Scale lại thành giá trị bạn mong muốn rồi dùng IO file của wincc để hiển thị thôi.

hieplangmoi@gmail.com

5. Những thành viên đã cảm ơn khongbaogio vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 15 lần, trong 8 bài

em xài PLC s7-300. E làm một số động cơ và nút nhấn, đèn hiển thị trong Wincc. em lập trình chương trình trong PLC s7-300. Bác chỉ em làm cách nào giao tiếp Wincc với PLC và hiển thị như thế nào? Nếu Em làm một hệ thống điều khiển giám sát nhiều thiết bị thì làm sao?

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Các pro cho em hỏi: em load chương trình này xuống thì gặp lỗi này.
      unhandled exception was raised.Look file ''C:\Program File\Siemens\WinCC\Diagnose\PDLRTSEH.LOG" for details
      Các bác chỉ cho em cách khắc phục nhé!
      Em xin cám ơn ạ

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi khongbaogio Xem bài viết
      Nếu Trong màn hình dao diện HMI của bạn có nhiều đối tượng giống nhau và bạn muốn khi nhấp vào đối tượng đó nó sẽ hiện lên bảng thông số về đối tượng đó Ví dụ trong màn hình dao diện có khoảng 100 động cơ và bạn muốn khi nhấp vào động cơ nào thì thông số của động cơ đó hiện lên thì phải làm sao??? chẵng lẽ mỗi động cơ tạo một picture.pdl cho nó như vậy mình sẽ phải tạo 100 cái? Lúc đó người ta sẽ sử dụng một loại biến được gọi là structure tag trong Wincc và Supper tag trong Intouch Wonderware.

Ví dụ bạn muốn hiển thị thông số của các động cơ (dòng điện, điện áp, tốc độ...) với chỉ một picture duy nhất
      1.) Đối với Wincc
      Đầu tiên bạn khai báo biến cấu trúc có tên thongso như sau

Sau đó bạn sẽ tạo Tag trong Tag management ví dụ dongco1 với kiểu biến bạn chọn lúc này là thongso và chọn địa chỉ Wincc sẽ tự động tạo ra 3 Tag có tên là dongco1.dongdien, dongco1.dienap, dongco1.tocdo

Sau đó mình tạo 2 picture.pdl với tên gọi Main.pdl và thongso.pdl.

Với picture thongso.pdl mình sẽ tạo như sau:

sau đó mình gán Tag cho các IO field đó lần lượt là dongdien, dienap, tocdo

Trong picture main.pdl mình muốn hiển thị thông số của hai động cơ mình tạo dao diện như sau bao gồm 2 picture windown để hiển thị hai thông số của động cơ 1 và động cơ 2

Gán thông số cho picture windown Điều bạn cần lưu ý là chỗ Tag prefix để hiện thị cho động cơ 1 bạn đánh là dongco1. Nếu cho động cơ 2 thì đánh dongco2.

Và kết quả là chúng ta có thể hiện thông số của hai động cơ 1 và 2 với chỉ một picture

Tương tự như vậy đối với intouch
      http://www.icsen.com/technotes/html/T000924.htm
      Bạn cho mình hỏi sao mình không định được địa chỉ trong OPC để mình sử dụng các địa chỉ trong OPC

Địa chỉ
      Bình Dương
      Cảm ơn
      5

Bạn có thể nói rõ hơn mụch đích của mình không?
      Bạn sử dụng PLC gì và phần mềm OPC gì?

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

mình dùng 200 siemnen. Khi mình tạo các dối tượng biến trong Structure Tag rồi .
      Bởi vì khi liên kết với 200-Win CC thì cần qua OPC
      mình vào opc để tạo tag các động cơ liên kết các biến trong structure Tag mà mãi k được.
      Bạn cho mình FB để mình tiện hỏi bạn được không

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

chào các ban các ban trên diễn đàn cho hỏi ký hiệu Pt là role gì Rt la loại roel gì không ạ

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Xin phần mềm wonderware intouch 2012 r2
      Bởi binhgiahoa1 trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 02-03-2014, 10:49
    2. Archestra symbol trong Intouch Wonderware
      Bởi khongbaogio trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 24
      Bài cuối: 11-12-2013, 10:18
    3. Trợ giúp - xin phần mềm OPCLINK để kết nối intouch wonderware
      Bởi khongyeuem trong diễn đàn SCADA - HMI