• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 44
      Cảm ơn
      0

mình trả lời vắn tắt thế này thôi. vì tài liệu biến tần thì đầy trên các web, nhưng giải thích khó hiểu, sơ lược quá hoặc chuyên sâu quá nên khó hiểu. và cũng có nhiều ý kiến nêu rồi.
      -biến tần là 1 thiết bị thay đổi tần số của dòng điện chạy thiết bị, thí dụ từ 50 hz tới 45 hz. do vậy không chỉ ngành lạnh mà nhiều ngành cũng có dùng nó
      -biến tần chỉ chạy cho thiết bị thiết kế phù hợp với nó, còn thiết bị thông thường có thể không sử dụng được. ví dụ điều hoa 2 cục loại có biến tần thì lốc chạy dòng 1 chiều, nếu hỏng thì không thay lốc thường vào được
      -loại đhkk tiết kiệm điện không hẳn do biến tần, mà nó dùng biến tần làm giảm công suất điện của đ/cơ, giảm dần dần do cài đặt chương trình trong bo mạch, còn loại thường thì chỉ chạy 1 công suất, tức chạy on/off, không giảm được.
      -nói chung biến tần chỉ dùng cho các động cơ (lốc, quạt ...) còn các chức năng khác của máy vẫn thế thôi, không có gì thay đổi. và hãng s/x sẽ cung cấp phụ tùng cho người sử dụng vì đó là công việc hậu mãi của họ mà
      -biến tần thực chất vẫn là hệ thống các linh kiện điện tử đương đại, không có cái gì bí hiểm kiểu như tàu vũ trụ, nên có tuổi thọ nhất định thôi, và chất lượng cũng tùy nhà sản xuất.
      ngoài ra, nếu hỏng biến tần, thì vẫn chữa được tùy cái hỏng.trong trường hợp hỏng biến tần kéo theo hỏng lốc hoặc quạt, thì có thể sửa theo bài bần cùng nhất là bỏ cả biến tần và lốc hoặc quạt đi, thay bằng lốc thường hoặc quạt thường, chỉ giữ lại bộ dàn, vỏ máy và bo mạch đ/kh thôi

2. Những thành viên đã cảm ơn banhmytron vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM
      Cảm ơn
      59
      Được cảm ơn 189 lần, trong 70 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Nhóc chưa đồng ý với anh Liêm Inst. Biến tần cho vào máy lạnh chỉ để cho mỗi cái quạt dàn nóng thì cực kỳ lãng phí. Cái quạt dàn nóng chỉ sử dụng lượng điện năng rất ít.

Biến tần cho vào máy lạnh chủ yếu là để điều khiển máy nén. Máy nén này có công suất lên đến gần 90% công suất của toàn máy lạnh.

Đối với các máy lạnh thông thường, khi đạt đến độ lạnh, thì mạch điều khiển sẽ ngắt rơ le, cho máy nén nghỉ ngơi. Khi nhiệt độ thấp hơn sẽ đóng rơ le cho máy nén chạy tiếp. Máy nén chỉ chạy ở 2 chế độ là off và on với công suất tói đa.

Nếu sử dụng biến tần thì khi độ lạnh đạt đến mức thì bộ biến tần sẽ tự động giảm tần số cấp vào máy nén, nghĩa là giảm tốc độ máy nén. Khi chạy ở tốc độ thấp, tần số thấp thì vẫn có thể duy trì độ lạnh mà không phải cắt động cơ ra.

Lợi thế của nó là máy nén không phải khởi động nhiều lần. Dòng khởi động lại nhỏ, do chức năng khởi động mềm. Chỉ bao nhiêu đó cũng tiết kiệm đáng kể. Nhưng đáng kể nhất, là khi chạy tần số thấp và điện áp thấp, công suất tiêu thụ của máy nén giảm đáng kể so với tác dụng trao đổi nhiệt của nó.

Ngoài ra còn một lợi thế khá là nhiệt độ có thể duy trì chính xác hơn. Với máy kiểu on - off, muốn điều khiển nhiệt độ chính xác thì phải on off nhiều lần, và rất nhanh. Tuy nhiên không thể nhanh quá được vì sẽ làm hại máy nén khi phải khởi động trong điều kiện áp suất cao. Còn muốn an toàn thì sai số nhiệt lại cao hơn. Máy sử dụng biến tần có thể điều khiển chính xác hơn.

Pé CNKK hãy xem khúc quảng cáo của hãng DAIKIN:
      Đồng ý với cônhóc về việc tiêu thụ năng lượng của máy nén.

Về tiết kiệm năng lượng của máy nén thì mình chỉ đánh giá khả năng tiết kiệm ở hệ thống DHKK hoặc trữ đông bên lạnh công nghiệp, còn món cấp đông thì cần khảo sát kỹ.

Các máy nén thế hệ mới dần dần được các hãng sản xuất ứng dụng biến tần điều khiển, nhưng còn các máy nén thế hệ cũ rất khó nói về việc tiết kiệm điện khi gắn biến tần (bản thân biến tần cũng tiêu thụ lượng điện đáng kể, nếu máy nén được thiết kế với vòng tua cố định thì biến tần ko phát huy tác dụng, các trường hợp này dùng softstart thì hiệu quả hơn)

4. Những thành viên đã cảm ơn ndnndn vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      BinhDinh
      Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 181 lần, trong 96 bài

Trích dẫn Gửi bởi tamhuong Xem bài viết
      Mình cũng đã tọc mạch vào các bộ biến tần của công ty loại điều khiển động cơ từ 45 - 90 kw. Nói về nguyên lý cơ bản của nó thì mình có thể điều chỉnh tần số của dòng điện bằng tay hoặc tự động do các tín hiệu từ các cảm biến truyền về. (điện áp không thay đổi chỉ tần số thay đổi từ 0 - 50hz) theo điện VN, còn tây thì vẫn có thể setting từ 0 - 60hz được. đến 50hz là động cơ làm việc ở chế độ max. biến tần có thể chạy 2 chế độ trực tiếp hay qua bộ convert-inverter (các biến tần nhỏ không biết có khởi động từ cho chạy trực tiếp không chưa sờ thử). còn các biến tần lớn thì mình có thể chuyển chế độ sang chạy sao - tam giác như khởi động động cơ thường.
      Tùy theo loại động cơ thôi bác ơi, tần số mã của biến tần khoảng 200 - 400Hz tùy nhà sản xuất, có 1 số motor đặc thù chạy với tần số 200Hz dùng biến tần kìa, (cái này thì mình đã thấy)

6. Những thành viên đã cảm ơn johny vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 737 lần, trong 184 bài

Trích dẫn Gửi bởi ndnndn Xem bài viết
      Về tiết kiệm năng lượng của máy nén thì mình chỉ đánh giá khả năng tiết kiệm ở hệ thống DHKK hoặc trữ đông bên lạnh công nghiệp, còn món cấp đông thì cần khảo sát kỹ.

Các máy nén thế hệ mới dần dần được các hãng sản xuất ứng dụng biến tần điều khiển, nhưng còn các máy nén thế hệ cũ rất khó nói về việc tiết kiệm điện khi gắn biến tần (bản thân biến tần cũng tiêu thụ lượng điện đáng kể, nếu máy nén được thiết kế với vòng tua cố định thì biến tần ko phát huy tác dụng, các trường hợp này dùng softstart thì hiệu quả hơn)
      Về vấn đề máy nén có áp dụng biến tần hay không thì cần lưu ý là chủng loại máy nén nào áp dụng được biến tần. Các hãng sản xuất đưa ra nhiều giải pháp để cải tiến và tiết kiệm năng lượng đó chứ!
      Về các máy nén thì chủng loại áp dụng biến tần được thường là các loại máy nén có công suất nhỏ. Với các loại máy nén lớn như kiểu piston, kiểu 2 trục vít, kiểu ly tâm thì quan điểm các hãng lại khác rất nhiều.
      Khi tải máy lớn, tốc độ quay của máy cao sẽ dẫn đến việc bôi chơn máy móc rất khó khăn. Từ đây, các quan điểm về tiết kiệm năng lượng sẽ đi theo 2 chiều hướng gần như ngược nhau:
      - Chiều hướng dùng biến tần mà đại diện là hãng Carrier. Chiller của hãng này được trang bị biến tần công suất lớn, dẫn đến giá máy rất cao, tính cạnh tranh về giá thấp, ít được dùng trong các công trình ở Việt Nam. Thực tế thì các chiller của Carrier lắp tại Việt Nam hầu hết không gắn biến tần.
      - Chiều hướng thứ hai đơn giản hơn là không dùng máy nữa thì cắt máy, không cho chạy nữa (xu hướng của hãng Trane). Hình thức của chiều hướng này là dùng hình thức van hồi tiếp để giảm tải. Khi mức hồi tiếp quá lớn thì tắt máy.
      Trên thực tế, việc tiết kiệm năng lượng lớn thường tính bằng vài phần trăm đến vài chục phần trăm. Phép tính cơ bản thế này, nếu công trình của bạn dùng khoảng 100 máy nén trong hệ thống thì việc dừng từ 1 đến 20 máy nén sẽ giúp bạn tiết kiệm năng lượng từ 1 đến 20%. Việc dùng biến tần để giảm tải máy nén sẽ gặp vấn đề mà các hãng ít quảng cáo trong các sản phẩm của mình đó là tải thấp nhất mà máy nén dùng biến tần có thể đáp ứng. Theo tôi thì tải thấp nhất mà máy nén biến tần đáp ứng phải là 30%. Nếu tải nhỏ hơn mức đó thì sẽ tắt máy nén sẽ tiết kiệm hơn. Tuy nhiên việc điều khiển thế nào cho hiệu quả lại là quá trình khó mà các hãng cạnh tranh lớn cũng đau đầu lắm đó.
      Vậy biến tần dùng trong hệ HVAC sẽ áp dụng cho việc nào??? Việc này cũng giống như việc dùng heo bỏ ống vậy, bạn đầu tư một khoản lớn và hy vọng trong tương lai nó sẽ hiệu quả. Mặt khác khi bạn đầu tư lớn thì hệ thống của bạn được nâng sao và giá trị cho thuê sẽ lớn. Tôi nghĩ đây là hiệu quả lớn của việc áp dụng biến tần vào hệ HVAC. Còn nếu tính toán hiệu quả sử dụng biến tần vào hệ HVAC thì có lẽ thời gian sẽ tính từ 7 đến 12 năm. Với thời gian đó, bạn sẽ phải nâng cấp hệ thống mới rồi.
      Do vậy tính chất của biến tần trong hệ thống theo tôi cũng mang tính quảng cáo thương hiệu thôi! Hơi ngược với các quan điểm khoa học nhưng có lẽ thực tế ở Việt Nam mình là thế thôi các bạn ạ!!!!

8. The Following 2 Users Say Thank You to nguyenledung For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

chỉ cô nhóc ơi cho em hỏi: chỉ có tài liệu nào nói về điều hòa 1fa và điều hòa inverter ko, em nghe nói điều hòa inverter người ta dùng máy nén 3fa nên tiết kiểm, tức là từ một pha, chỉnh lưu sau đó nghịch lưu 3fa, như thế thì liệu có tiết kiểm không ạ,
      với chỉ có catalogue hoặc datasheet của dakin không cho em xin với. thanks so much!

10. Những thành viên đã cảm ơn lampardbk vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2

Mặc định Ðề: Ứng dụng biến tần trong máy đhkk. ntn?

Liên quan đến vấn đề này, các bác cho em hỏi là đối với điều hòa không khí 2 cục dân dụng thì khi ta đặt mức nhiệt độ là 18 với khi đặt là 22 thì công suất làm mát của máy có khác nhau ko?
      Em nghĩ là công suất máy sẽ như nhau cho đến khi đạt mức nhiệt độ mình đặt, ko biết có đúng ko?
      ---
      Chào mọi người.
      Mình đọc thấy tài liệu cũng giúp các bạn hiểu được 1 phần nào về hệ thống đhkk sử dụng inverter. Các bạn có thể tham khảo tại trang:
      http://www.scribd.com/doc/6725063/So...Digital-Scroll
      Bạn nào có tài liệuhay thì up lên mọi người cùng tham khảo.
      Chúc mọi người vui vẻ.

12. Những thành viên đã cảm ơn DungNv313 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      22
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Chào các bác!Em mới toanh trong diễn đàn cũng như trong lĩnh vực điện lạnh.
      Em mới công tác trong quản lý tòa nhà, trong đó có phần điện lạnh.
      Hệ thống điều hòa trung tâm của hãng Toshiba Carrier. Gần đây nhiều trục trặc quá. Các bác nhà mình cho em tham khảo ý kiến: Máy nén có hiện tượng dò điện ra vỏ máy(kiểm tra điện trở cách điện), dẫn đến việc phá hỏng 02 bo mạch máy nén, dính khởi động từ.Bác nào nắm chắc vấn đề thì chỉ giáo giúp em với nhé!Có nhiều nguyên nhân dẫn đến hiện tượng trên. Bo mạch thì rất ít chết các bác nhỉ. Em đau đầu về vụ này quá. Cảm ơn các bác trước nhé!

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 883 lần, trong 451 bài

Trích dẫn Gửi bởi giangcuong Xem bài viết
      Chào các bác!Em mới toanh trong diễn đàn cũng như trong lĩnh vực điện lạnh.
      Em mới công tác trong quản lý tòa nhà, trong đó có phần điện lạnh.
      Hệ thống điều hòa trung tâm của hãng Toshiba Carrier. Gần đây nhiều trục trặc quá. Các bác nhà mình cho em tham khảo ý kiến: Máy nén có hiện tượng dò điện ra vỏ máy(kiểm tra điện trở cách điện), dẫn đến việc phá hỏng 02 bo mạch máy nén, dính khởi động từ.Bác nào nắm chắc vấn đề thì chỉ giáo giúp em với nhé!Có nhiều nguyên nhân dẫn đến hiện tượng trên. Bo mạch thì rất ít chết các bác nhỉ. Em đau đầu về vụ này quá. Cảm ơn các bác trước nhé!
      Hi thành viên mới !
      Chưa hiểu lắm do cách viết của bác cũng hơi rối...
      Theo bác thì tôi hiểu như vậy.
      1- Nếu lốc mà rò điện, chạm vỏ thì chỉ có nước thay, còn nhẹ thì nối đất sài tạm. Nhưng bác nói là dính tiếp điểm MC tức là dòng rò quá lớn. Thôi thì hết cách ngoài việc thay lốc.
      2- Có nhiều nguyên nhân dẫn đến hiện tượng trên - câu này tôi rối vì lốc là một thiết bị độc lập và kín nên chỉ có cấp đúng điện là nó hoạt động còn việc làm cho nó hư thì tất nhiên là có ví dụ như chênh lệch điện áp, tắt mở liên tục ( gây kẹt pittong ), điều kiện thoát nhiệt kém, nhớt không đủ hoặc giảm chất lượng...tóm lại lốc hư chỉ có cách thay.
      Trước khi quyết định thay lốc thì cũng nên tuốt lại các phần điện điều khiển.
      DKH

15. The Following 2 Users Say Thank You to Dang Ky Hai For This Useful Post:

Cảm ơn
      22

Trước hết em cảm ơn bác Đặng Kỳ Hải đã reply câu hỏi của em!
      Theo cách trả lời của bác, em cũng đã hiểu vấn đề. Vì là dân tập tọe mới tiếp xúc với hệ thống điều hòa nên cách hiểu, cách dùng ngôn ngữ điều hòa còn chưa chính xác, do đó mọi người cảm thấy rối. Mọi người thông cảm nhé.
      Dứt khoát là sẽ phải thay lốc rồi bác ạ.
      Theo như kinh nghiệm của bác thì nếu sau khi thay xong, liệu thời gian duy trì có được lâu không. Bác có nghĩ đến trường hợp ống gas bị tắc do tạp chất tích lũy trong ống (do quá trình hàn nối ko đạt chuẩn). Nếu thế thì kiểm tra rất khó bác nhỉ?

Cảm ơn
      22

Các bác giúp em với nhé!

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Structure Tag trong Wincc và Supper Tag trong Intouch Wonderware
      Bởi khongbaogio trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 08-06-2013, 16:04
    2. Thảo luận - về các sự cố hay xảy ra trong khi vận hành hệ thống xử lý nước cũng như lò hơi trong nhà máy nhiẹt điện
      Bởi nguyenquanghoe trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 09-02-2012, 10:11
    3. Trợ giúp - Xin bảng tra R và S trong phần kiểm tra thiết kế chiếu sáng trong nhà
      Bởi dcdien90 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 28-09-2011, 09:29
    4. Thảo luận - Những vấn đề trong sử dụng năng lượng trong sinh hoạt dân dụng
      Bởi manh89 trong diễn đàn HỆ THỐNG NĂNG LƯỢNG MỚI
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 13-08-2011, 17:02
    5. Lỗi trong graphic desiger trong wincc
      Bởi bichhien082008 trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 18-04-2011, 22:52

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng