• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định muốn làm một mô hình nhỏ máy phát điện xoay chiều 1 pha dựa trên hiện tượng cảm ứng điện từ nhưng ...

Em là sinh viên năm nhất ngành Điện-Điện tử và muốn làm một mô hình nhỏ máy phát điện xoay chiều 1 pha dựa trên hiện tượng cảm ứng điện từ nhưng có 1 vài thắc mắc như sau (Mong các pro đừng cười):
      1- Dây đồng để quấn phần ứng có cần bọc cách điện hay không và quấn bao nhiêu vòng thì đủ? ( có thêm kích thước vòng dây nữa thì càng tốt)
      2- Bố trí nam châm như thế nào so với vòng dây?
      3- Dòng điện tạo ra có đủ lớn không? Có cần sử dụng thêm biến áp để tăng áp không?
      Bác nào biết chỉ em cái nha.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,899 lần, trong 1,468 bài

Mặc định Ðề: muốn làm một mô hình nhỏ máy phát điện xoay chiều 1 pha dựa trên hiện tượng cảm ứng điện từ nhưng có

Pác chay ra tiệm sửa xe, mua cái dynamo xe đạp về.

Sau đó tháo ra, sửa chữa lại phần vỏ bọc sao cho giống giống máy điện là được. Khỏi chế tạo nam châm, quấn cuộn dây gì cho mất công

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: muốn làm một mô hình nhỏ máy phát điện xoay chiều 1 pha dựa trên hiện tượng cảm ứng điện từ nhưng có

Đề bài yêu cầu là tự quấn một cái máy phát điện nên có pác nào rành mảng này chỉ em cái

Cảm ơn
      120
      Được cảm ơn 20 lần, trong 11 bài

Trích dẫn Gửi bởi chimheoae Xem bài viết
      Đề bài yêu cầu là tự quấn một cái máy phát điện nên có pác nào rành mảng này chỉ em cái
      Cho anh cười tý nha chú. Anh mắc cười wá hà. Nhịn hổng được.

Địa chỉ
      Quảng Nam to Sài Gòn
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 264 lần, trong 170 bài

Trích dẫn Gửi bởi chimheoae Xem bài viết
      Em là sinh viên năm nhất ngành Điện-Điện tử và muốn làm một mô hình nhỏ máy phát điện xoay chiều 1 pha dựa trên hiện tượng cảm ứng điện từ nhưng có 1 vài thắc mắc như sau (Mong các pro đừng cười):
      1- Dây đồng để quấn phần ứng có cần bọc cách điện hay không và quấn bao nhiêu vòng thì đủ? ( có thêm kích thước vòng dây nữa thì càng tốt)
      2- Bố trí nam châm như thế nào so với vòng dây?
      3- Dòng điện tạo ra có đủ lớn không? Có cần sử dụng thêm biến áp để tăng áp không?
      Bác nào biết chỉ em cái nha.
      Nói thật chứ năm đầu ai lại đưa ra cái đề bài thế này he. chắc chú ham học hỏi quá nên làm chơi nhưng từ từ đã chú ah, cũng để học xong môn máy điện với mạch điện cộng với môn thực tập máy điện đã

Cảm ơn
      0

hic bây giờ đang cần gấp lắm mà, ai biết chỉ giúp

Cảm ơn
      44
      Được cảm ơn 107 lần, trong 47 bài

Trích dẫn Gửi bởi Sâu rượu Xem bài viết
      Cho anh cười tý nha chú. Anh mắc cười wá hà. Nhịn hổng được.
      ko nên cười người khác như thế
      có câu ko bao giờ là quá sớm củng ko bao giờ là quá trể đẻ bắt đầu
      em trai em ham học hỏi thế là tốt với câu hỏi của em thì anh chưa thể trả lời chính xác được nhưng anh có gợi ý thế này nha
      1/em nên xác định mục đích trước có nghĩa là em càn cái máy phát điện có công suất là bao nhiêu, điện áp bao nhiêu từ đó em mới tính toán được tiết diện dây quấn, số vòng dây quấn v.v...
      2/ trước khi nghiên cứu 1 vấn đề gì cần trang bị cho mình những kiến thức cơ bản trước, (em ko thể quấn cái máy phát điện trong khi em ko biết là dây quấn có bọc cách điện hay ko), những kiến thức cơ bản thì rất nhiều nguồn em có thể đọc sách hoặc lên hỏi anh gồ
      3/ko nên cứng nhắc quá, đề bài yêu cầu tựquaanss nhưn em có thể láy cái dinamo xe đạp tháo hết dây quấn tận dụng mấy cục nam châm rồi tính toán dây quấn và quấn lại
      vài lời chia sẻ chúc em ngày càng học giỏi
      nếu trong quá trình thực hiện có gì ko hiểu thì có thể hỏi các anh chị hen chắc chắn em sẻ nhận được sự giúp đở "tận tình" kiểu như của anh gì vừa rồi đấy(hinnhf như là sâu rựu thì phải)!
      @_@ (^_^) @_@
      Đời lãng tử phiêu du nơi ngàn gió
      chốn phiêu bồng chắc có lắm em mê....

8. The Following 2 Users Say Thank You to duchmelec For This Useful Post:

Cảm ơn
      27
      Được cảm ơn 29 lần, trong 22 bài

Bác đức nhiệt tình nè, em cũng mong là nhiều người nhiệt tình như vậy, cứ theo như bác Đức và bác Thái chỉ là ok rồi.
      Còn đơn giản hơn nữa cái này trong vật lý phổ thông đã dạy rồi đó, chỉ cần 01 khung dây quay trong từ trường là có điện ra mà, khó nhất là làm 02 cái cổ góp thôi, cái này là đơn giản nhất đó, không cầu kì mà vẫn là mô hình máy phát điện.

ĐÂY CÁCH LÀM NÈ (CHÚC BẠN THÀNH CÔNG)
      http://www1.video.vietgiaitri.com/xe...QmOZghbjbU.vgt
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi sâu rượu Xem bài viết
      cho anh cười tý nha chú. Anh mắc cười wá hà. Nhịn hổng được.
      cứ cười cho đã đi anh, em không cản đâu

Cảm ơn
      0

thank you mấy anh chị đã tận tình chỉ bảo, để em tham khảo thêm mấy tài liệu rồi có gì thắc mắc sẽ hỏi tiếp hihi

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: muốn làm một mô hình nhỏ máy phát điện xoay chiều 1 pha dựa trên hiện tượng cảm ứng điện từ nhưng ...

Ban oi. lên YouTube. gõ " chế máy phát" tiếng anh. co hướng dẩn đầy trên đó.
      bạn có thể lấy cái quạt CPU chế lại cung dc. minh làm rùi/
      thanhky885@gmail.com.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. máy đổi điện 1 chiều sang xoay chiều
      Bởi daotien63 trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 14
      Bài cuối: 28-04-2014, 15:41
    2. Thảo luận - Vấn đề điện xoay chiều và một chiều trên máy kéo dây đồng ( Drawing)
      Bởi hongle228 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 14-04-2014, 21:35
    3. Trợ giúp - Thiết kế mạch biến đổi điện một chiều 27V thành điện xoay chiều 3 pha 36V
      Bởi thang389 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 03-02-2014, 10:10
    4. Trợ giúp - Thay thế công tắc tơ 1 chiều và xoay chiều
      Bởi Giả vờ Ngốc trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 11-04-2013, 10:38
    5. Trợ giúp - Nhờ xác định chiều quay động cơ xoay chiều 220vac có giảm tốc
      Bởi toanddt trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 21-01-2013, 12:55
    Văn Võ Trạng Nguyên