• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 8 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 73
      Địa chỉ
      Binh Thanh
      Cảm ơn
      39
      Được cảm ơn 210 lần, trong 58 bài

Talking Kinh nghiệm xin việc, phỏng vấn , viết đơn xin việc ...

Nguyên văn bởi xuantruong
      Khi tốt nghiệp ra trường muốn có công việc làm thì phải đi xin việc. Xin việc là điều hết sức khó khăn, để tỉm dc một cộng việc phù hợp chuyên môn , sở trường với 1 mức lưởng chấp nhận dc và cơ hội thăng tiến ..... thì phải làm sao ?
      Trong quá trình xin việc có :
      - Làm hồ sơ xin việc :
      - Nộp hồ sơ những nơi cần tuyển
      - Phỏng vấn
      - Đợi thông báo kết quả đi làm hay không .
      Xin mọi người đi trước chia sẻ những kinh nghiệm hay những câu chuyện khi khi đi xin việc , làm sao để trở thành ứng viên thông thái trong quá trình tuyển dụng của nhà tuyển dụng.
      Cảm ơn .
      Em làm anh nhớ tới bài thơ của Hồ Chí Minh : "Mới ra tù, tập leo núi". Ở đây anh nghĩ cũng gần gần như vậy. Mới ra trường thì cái gì cũng mới. Ở đây nói chung chung thôi, chứ không riêng những cá nhân ... "kiệt sức" ủa nhầm, "kiệt xuất" thì tất tần tật điều phải qua giai đoạn học hỏi, sau đó tùy khả năng của mỗi người mà thăng tiến khác nhau, lương bổng cũng khác nhau. Do đó, đầu tiên là có kiến thức tốt, một vốn tiếng Anh kha khá đủ để ... chửi lộn với bọn nước ngoài, thêm vào đó tinh thần học hỏi, khả năng sáng tạo,... Đi làm thì va chạm đủ thứ chuyện, từ chuyện lặt vặt như ai mượn món đồ của mình mà quên trả mà ác cái là mình mới mua hôm qua... đến những chuyện lớn như hợp đồng, ép mình trong chuyện làm, giao mình nhiều việc khó,... sếp không thích mình, va chạm với đồng nghiệp vì lợi ích cá nhân hay bất đồng quan điểm, ... thế nên phải có một tính cách điềm đạm, suy nghĩ từ từ, quyết định chính xác. Việc gì cần làm thì làm, không cần thì bỏ qua không cần để ý. Thế mới sống được! Chúc thành công!!!
      --
      Các đề tài liên quan:
      1 - Các câu hỏi thi tuyển vào Điện Lực: http://webdien.com/d/showthread.php?t=6391
      2 - Đề thi tuyển viettel 2010: http://webdien.com/d/showthread.php?t=10881
      mod box.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Tran Dao Trading and Engineering Co., Ltd

2. The Following 13 Users Say Thank You to Tran Minh Luan For This Useful Post:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,522 lần, trong 1,617 bài

Một điều rất nên làm là khi lãnh lương tháng đầu tiên, một nửa đưa cho mẹ. Còn một nửa dắt Nhóc với pé CNKK đi ăn thật ngon.

Điều rất không nên làm là khoe kiến thức. Đó là điều đại kỵ.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

4. The Following 7 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 23 lần, trong 6 bài

kaka,
      đề tài này cũng hay.
      tôi có góp ý thế này: nếu ra trường mà có "ghế" sẵn thì miễn bàn rồi.
      neu chưa có thì phải xác định chuyên môn or sở trường của mình là gì thì lên mạng, xem báo tuyen dụng ... mà xin việc. nếu bạn muốn thử mình trong 1 lĩnh vực khác chuyen môn hay làm trái nghề thì tôi ko có ý kiến.
      khi đã có việc thì cố gắng làm từ những việc linh tinh, sai vặt ... đến những công việc quan trọng ... học hỏi thực tế, xoắn tay vào làm, sai - sửa, học hỏi ... từ từ bạn sẽ có 1 bề dày kinh nghiệm từ thực tế... và làm việc 1 cách chuyên nghiệp hơn, lúc này bạn sẽ đảm nhiệm đc những công việc quan trọng rồi đó.
      chú ý: ko đuợc thể hiện cái tôi mình to quá bạn sẽ rất khó hoàn thiện đc mình, nhưng bạn cũng nên có 1 bản lĩnh để đối phó với những kẻ hay nhờ vả or bắt nạt.
      và còn nhiều thứ nữa, để dịp khác viết tiếp ...........