• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 23 lần, trong 6 bài

Cùng thảo luận về FA nhé:

tôi là 1 cựu sv của BKHCM. chuyên ngành Tự động hóa. Đã đi làm nhiều năm rồi, nhưng chưa tìm thấy 1 diễn đàn nào open về vấn đề Factory Automation - FA. Nhân tiện nhờ admin của diễn đàn này mở thêm 1 chủ đề mới về FA để anh em đi làm có chổ mà viết bài, trao đổi kinh nghiệm, học hỏi lẫn nhau, và cho các tân sv có dịp học hỏi bổ sung thêm kiến thức...

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn lieminst vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Pagoda
      Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 288 lần, trong 58 bài

uhm, hay đấy, giờ me mới thấy khía niệm FA, chứ có mấy khi nghe đâu, thía bác cho một bài giới thiệu về FA đi ha, anh em xem rồi trao đổi.
      @ # $ % & ** & % $ # @

Ôi thôi, thế nà song

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 166 lần, trong 114 bài

Theo mình biết thì FA cũng chỉ là 1 nhánh của SCADA & DCS. Bây giờ ít ai nghĩ tới việc tách riêng nó ra lắm, họ đề cập tới SCADA luôn cho gọn.

Cảm ơn
      364
      Được cảm ơn 716 lần, trong 330 bài

Cái FA đó, theo như mấy anh bàn bạc thì em thấy nó giống như là cái "C&I", phải không ạ? Nếu phải, thì nó là "Control and Instrument". Mấy anh đẹp giai ở ngoại cuốc nếu học chuyên ngành này đều rất giỏi, và kiếm rất nhiều tiền.

Mấy dzụ đó, thường được gọi là "kiểm nhiệt", mặc dù nhiều khi chả có gì dính dáng đến nhiệt hết. Có lẽ do tại các cụ, các bác VN nhà ta không dịch, mà tự chế từ ngữ cho mình xài riêng.

Lĩnh vực này là chuyên ngành của cô H. rồi. Anh Trường thử mời cô tham gia xem sao?
      Hãy sống hết lòng với nhau.
      Trăm năm trước thì ta chưa gặp
      Trăm năm sau biết gặp lại không
      Cuộc đời sắc sắc không không
      Thôi thì hãy sống hết lòng với nhau.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

AUTOMATION có thể bao gồm các cấp độ sau:
      - factory automation
      - BMS
      - process control
      - scada supervisory
      trong đó có thể nói process control là khó nhất vì nó xủ lí analog nhiều ví thế cần nguời lập trình phải thật vững mói có thể làm đuợc
      còn scada thì bao hàm tất cả các cái trên
      nếu làm tốt cả 3 mảng trên thì scada ko còn gì khó nữa

cái này là do em nghĩ nên em phân tích như thế ko biết có đúng ko mấy sư huynh?
      em là sinh viên năm 3 truơng spkt rất zui gặp các anh automation
      thật sự em rất đam mê mảng automation nên rất mong anh chị chỉ bảo thêm

à anh chị nào có biết phần mềm cx supervisor của omron ko? em đang nghiên cứu cái này
      nếu anh chị nào biết nó thì cùng trao đổi cho em học hỏi với nha
      thanks

7. Những thành viên đã cảm ơn tony_bui vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Nơi tình yêu bắt đầu ♥
      Cảm ơn
      241
      Được cảm ơn 528 lần, trong 130 bài

FA là một chủ đề đáng được nghiên cứu đó, mong các bạn đóng góp ý kiến xem sao, nếu cần có thể mở topic nữa.
      Đêm qua tôi mơ thấy nàng
      Nàng cười nàng nói: Mày lì như trâu
      Cung cấp giá rẻ: Đèn pha led, đèn túyp led t8, đèn led âm trần, đèn ốp nổi, đèn led trang trí… hàng Dragon Taiwan bảo hành 2 năm. hahaha

Địa chỉ
      HCM
      Cảm ơn
      66
      Được cảm ơn 193 lần, trong 74 bài

Ngành tự động hóa có thể tạm chia làm các nhánh sau:
      1. FA (Factory Automation): tự động hóa nhà máy, mảng này thì liên quan nhiều đến tín hiệu số, điều khiển tuần tự, điều khiển vị trí, ...
      2. PA (Process Automation): tự động hóa quá trình, mảng này liên quan nhiều đến xử lí tín hiệu analog và các vòng loop điều khiển, đặc trưng mảng là các nhà máy hóa chất, dầu khí, ...
      3. BA (Building Automation): tự động hóa tòa nhà, BMS hay BAS thuộc mảng này (cốt lõi là hệ HVAC), mảng ngôi nhà thông minh cũng có thể xếp vào nhóm này.
      4. Robotics: bao gồm robot công nghiệp, robot dân dụng, ...
      5. ...

Còn SCADA ko phải là bao trùm cho các mảng trên mà là đều xuất hiện trong các mảng trên. Đây là giải pháp tích hợp phần cứng và phần mềm giúp con người quan sát, vận hành và lưu trữ tốt hơn/
      SCADA (viết tắt tiếng Anh: Supervisory Control And Data Acquisition) hiểu theo nghĩa truyền thống là một hệ thống điều khiển giám sát và thu thập dữ liệu. Nhằm hỗ trợ con người trong quá trình giám sát và điều khiển từ xa.
      Tuy nhiên, trong thực tế có một số hệ thống vẫn thường được gọi là SCADA, mặc dù những hệ thống này chỉ thực hiện duy nhất một chức năng là thu thập dữ liệu.
      Tham khảo thêm : http://vi.wikipedia.org/wiki/SCADA

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016