• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 15
      Cảm ơn
      25
      Được cảm ơn 8 lần, trong 4 bài

Mặc định Các anh chị cho em hỏi về bảo vệ cho MBA tự ngẫu 220kV

em đang làm đồ án bảo vệ cho máy biến áp tự ngẫu 220/110/35, xong phần tính toán ngắn mạch rồi giờ chuyển sang chọn rơle bảo vệ mà em đang phân vân chưa biết nên chọn rơle nào, em đăng ký với thầy về rơle SEL nên định chọn rơle SEL-387 cho bảo vệ so lệch, nhưng còn bảo vệ quá dòng dự phòng thì em đang phân vân quá. Xin mọi người góp ý kiến chỉ bảo em với ạ.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      25

Mặc định Ðề: Các anh chị cho em hỏi về bảo vệ cho MBA tự ngẫu 220kV

Em đọc ở trong sách của thầy Long thấy bảo:
      "Đối với những máy biến áp công suất lớn (>100 MVA), người ta thường dùng bảo vệ khoảng cách để bảo vệ dự phòng thay cho bảo vệ quá dòng điện"
      Mà em thấy:
      - ở cấp 220kV thì các máy biến áp dùng 2 bảo vệ so lệch để dự phòng rồi
      - Nếu dùng bảo vệ khoảng cách để bảo vệ dự phòng thay cho bảo vệ quá dòng điện thì bảo vệ khoảng cách phải cài đặt sao cho nó tác động ngay cả khi quá tải máy biến áp (vì bảo vệ quá dòng cài đặt ở MBA còn có nhiệm vụ bảo vệ quá tải cho máy biến áp nữa)
      hơn nữa khi em dùng 2 rơle solệch cho bảo vệ máy biến áp, trong mỗi rơle nếu có tích hợp cả bảo vệ quá dòng thì mình có cần phải lắp thêm các rơle bảo vệ quá dòng nữa không?
      Nếu anh chị có các tiêu chuẩn của EVN về vấn đề này thì cho em với.
      em cảm ơn ạ

Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 10 lần, trong 10 bài

Thế máy biến áp của bạn công suất bao nhiêu vậy?thường cấp 220 kV trở nên là mba tự ngẫu rồi.Bây giờ rơle số thường là rơle đa chức năng như con SEL-387 như bạn bảo thì tích hợp cả so lệch và quá dòng trong cùng 1 con rồi trong đó so lệch là bảo vệ chính còn quá dòng thì dự phòng cho so lệch.Để tăng dự phòng thì từ cấp 220 kV trở nên người ta dùng thêm 1 con rơle nữa cũng giống như vậy (có thể dùng của hãng khác) làm việc song song với nhau.Còn việc bạn bảo "Đối với những máy biến áp công suất lớn (>100 MVA), người ta thường dùng bảo vệ khoảng cách để bảo vệ dự phòng thay cho bảo vệ quá dòng điện" thì mình nghĩ nếu khi bảo vệ so lệch hay quá dòng của mba ko làm việc thì đương nhiên là những bảo vệ khác sẽ cắt trong đó có bảo vệ đường dây, bảo vệ khoảng cách sẽ cắt nếu nằm trong vùng làm việc của nó.Việc nó nằm trong vùng nào của rơle là do cài đặt thôi ,nhưng thường là vùng 2 hoặc vùng 3 với một thời gian trễ nào đó để đảm bảo tính chọn lọc.Còn "Nếu dùng bảo vệ khoảng cách để bảo vệ dự phòng thay cho bảo vệ quá dòng điện thì bảo vệ khoảng cách phải cài đặt sao cho nó tác động ngay cả khi quá tải máy biến áp (vì bảo vệ quá dòng cài đặt ở MBA còn có nhiệm vụ bảo vệ quá tải cho máy biến áp nữa)" thì mình nghĩ ko cứ ngoài phát hiện quá tải bằng dòng điện người ta con thêm chức năng 49 bảo vệ quá tải nhiệt,bằng cách đo nhiệt độ dầu của mba.Còn"hơn nữa khi em dùng 2 rơle solệch cho bảo vệ máy biến áp, trong mỗi rơle nếu có tích hợp cả bảo vệ quá dòng thì mình có cần phải lắp thêm các rơle bảo vệ quá dòng nữa không?" mình nghĩ ko cần thiết vì xác suất hỏng các rơle đồng thời là rất thấp.Nếu bạn lắp thêm thì cũng dc nhưng ko kinh tế thôi vì càng độc lập nhau càng tốt.Hơn nữa ngoài bảo vệ quá dòng của MBA còn có bảo vệ quá dòng của đường dây.Vài ý kiến mình hiểu !Có gì thì cùng trao đổi !
      Sửa lần cuối bởi bigzero; 15-04-2011 lúc 00:13.

4. Những thành viên đã cảm ơn bigzero vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      25

dạ, của em là 125MVA.
      Cơ bản là đang ngồi trong ghế nhà trường nên chưa biết được thực tế nó thế nào cả:Xác suất hỏng của 1 con rơle là mấy? tuổi thọ bao nhiêu? yêu cầu về mức độ bảo vệ là như thế nào?.... kiểu những câu hỏi đại loại thế. Em kiếm TCVN về mấy vấn đề này nhưng chưa thấy nữa.

Cảm ơn
      24

MBA 125 MVA cũng không phải là lớn ! Thực tế trạm 220 kV bây giờ thường dùng máy 250 MVA vì phụ tải bây giờ lớn hơn rất nhiều.Cái tiêu chuẩn >100 MVA cũng chỉ đưa ra để nói rằng MBA càng lớn yêu cầu cần bảo vệ càng cao thôi.MBA thường dùng so lệch là bảo vệ chính quá dòng là dự phòng,ngoài ra còn nhiều bảo vệ phụ khác nữa và thực tế là vậy.Còn quy định dùng thêm bảo vệ khoảng cách để làm bảo vệ thay thế cho quá dòng thì thực tế ko yêu cầu như thế,mặc dù nếu cần có thể sử dùng vùng ngược của bảo vệ khoảng cách nhưng còn tùy vào cấu trúc của trạm nối với lưới như thế nào nữa.Đúng là thực tế khác xa lí thuyết.Tuy nhiên nếu còn là sinh viên thì em nên nghiên cứu đơn giản thôi !Đi làm thực tế em sẽ có những tiêu chuẩn cụ thể để làm.Cứ đọc sách và làm theo những gì đã học là tốt nhất với sinh viên đừng nên phức tạp quá!

7. Những thành viên đã cảm ơn bigzero vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      25

Em còn một thắc mắc nữa, bảo vệ quá dòng cho MBA thì mình nên sử dụng cái nào hơn, ý là dùng bảo vệ quá dòng có hướng hay là không có hướng thì tốt hơn, theo em nghĩ thì không có hướng tốt hơn, vì dù là dòng chạy vào máy biến áp hay là chạy ra khỏi máy biến áp thì đều gây quá tải cho cuộn dây mà bảo vệ quá dòng đó bảo vệ (tất nhiên là đều cắt máy biến áp ra khỏi lưới) nhưng thấy một số đồ án mẫu lại dùng 67 và 67N mà không dùng 51.

Cảm ơn
      24

Bảo vệ quá dòng có hướng tốt hơn không có hướng là nó có thể xác định hướng của dòng công suất, phù hợp với lưới có nhiều nguồn cung cấp để đảm bảo ko bị tác động nhầm đây là với bảo vệ đường dây.Còn với MBA mình nghĩ cũng tùy vào cấu trúc của trạm ,nếu trạm có 2 MBA thì dùng bảo vệ có hướng sẽ tránh được tác động nhầm khi sự cố 1 MBA thì chỉ MBA đó cắt ra ko ảnh hưởng tới MBA còn lại !Vài ý kiến mình hiểu !

10. Những thành viên đã cảm ơn bigzero vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      25

Trích dẫn Gửi bởi bigzero Xem bài viết
      Bảo vệ quá dòng có hướng tốt hơn không có hướng là nó có thể xác định hướng của dòng công suất, phù hợp với lưới có nhiều nguồn cung cấp để đảm bảo ko bị tác động nhầm đây là với bảo vệ đường dây.Còn với MBA mình nghĩ cung tùy vào cấu trúc của trạm ,nếu trạm có 2 MBA thì dùng bảo vệ có hướng sẽ tránh được tác động nhầm khi sự cố 1 MBA thì chi MBA đó cất ra ko ảnh hưởng tới MBA còn lại !Vài ý kiến mình hiểu !
      Vâng, cảm ơn anh nhiều lắm. Trạm biến áp mà em đang làm là trạm có 2 Máy biến áp vận hành song song. Lật lại vấn đề, như vậy thì rơle SEL-387 vẫn phải dùng thêm ở mỗi cấp một rơle bảo vệ quá dòng có hướng.
      Lại nảy sinh thêm, vậy thì chức năng bảo vệ quá dòng 50, 51 ở SEL 387 có cần cài đặt cho nó hoạt động không, nếu cài đặt thì đặt thời gian tác động phải cao hơn quá dòng có hướng rồi

Cảm ơn
      24

Nếu như bạn dùng rơle SEL-387 mà nó chỉ có chức năng bảo vệ quá dòng thông thường (ko có hướng) 50/50N và 51/51N thì cũng k sao như bạn nói dù chiều dòng điện như thế nào thì cũng nên cắt .thực ra 67/67N chỉ đơn thuần nó chỉ là con rơle xác định hướng công suất thôi!cắt vẫn phải là con 50/51. Dùng thêm 67/67N nếu trong lúc tính toán bảo vệ bạn thấy là cần thiết nếu việc đảm bảo tính chọn lọc của bạn chưa đạt!khi có sự cố lại gây tác động nhầm !

13. Những thành viên đã cảm ơn bigzero vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      25

Vậy chắc em phải dùng thêm rơle quá dòng có hướng khác hoặc là dùng sang con 487E để có bảo vệ quá dòng có hướng mất. Vì quan trọng là lúc bảo vệ thầy hỏi mà, Nếu so lệch không làm việc, ngắn mạch ở cuộn trung hay hạ ở MBA này mà MBA kia cũng tắt thì phụ tải mất điện .... em cũng mất vài con điểm.
      em cảm ơn anh nhiều đã nhiệt tình giảng giải giúp em

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Hình ảnh về phụ kiện đường dây 220kv
      Bởi ngockimcuong trong diễn đàn Giao lưu - gặp gỡ anh em kỹ sư điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 14-04-2014, 15:48
    2. Tính Toán Trường Điện Từ Trạm 220kV
      Bởi dathuynh.92 trong diễn đàn ĐỒ ÁN - LUẬN VĂN TỐT NGHIỆP
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 08-01-2014, 12:03