• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Kết quả 1 đến 4 của 4
      Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Mặc định Hỏi về Tỷ số biến điện áp?

Lâu nay mình vận hành TBA mà lại không để ý đến vấn đề này,mình thấy tỉ số biến có 3 cuộn đấu sao thì:22/căn 3/0,11/căn 3/0,11/căn 3
      Mà 22: là điện áp sơ cấp,còn 0,11 là điện áp thứ cấp.Các bác cho em hỏi là điện áp phía thứ cấp sao lại lấy là 0,11?và phía 110kv cũng vậy?Còn đối với TU 3 pha có 2 cuộn đấu sao và 1 đấu tam giác thì tỉ số biến lại khác:22/căn 3/0,11/căn 3/0,11/3 sao phía hạ áp lại chia 3 mà không phải là căn 3 như đấu sao?mong các bác giúp đỡ!

Có thể bạn quan tâm:

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      132
      Được cảm ơn 364 lần, trong 251 bài

Mặc định Ðề: Hỏi về Tỷ số biến điện áp?

Máy biến áp lực cuộn tam giác đấu khép kín thành hình tam giác nên trong ký hiệu tỉ số biến sẽ chia cho căn 3, nếu muốn thay đổi điện áp ra thì thay đổi cách đầu tam giác hoạc sao.
      Còn TU thì cuộn tam giác đấu hở để nhằm mục đích cấp tín hiệu cho mạch giám sát chạm đất, khi không có sự cố mạch đấu tam giác hở không có điện áp do điện áp trên mối cạnh tam giác hở bằng nhau về trị số nhưng góc pha lệch nhau 120 độ, khi có sự cố thì tùy mức độ sẽ có điện áp ra lớn hay nhỏ, giá trị max có thể đạt gấp 3 lần điện áp trên mỗi cuộn dây trên cạnh tam giác hở do đó người ta chế tạo điện áp này thường là nhỏ đi bằng 1/3 so với điện áp danh định các rơ le điện áp thường là 0,1kV, nếu điện áp này đủ giá trị tác động của rơ le thì sẽ báo tín hiệu hoặc cắt máy cắt.

3. Những thành viên đã cảm ơn duongpgd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Các bác ơi theo em biết thì Q sinh ra là do dòng điện lớn tạo nên từ trường lớn,mà Q luôn có trong từ trường,Q càng lớn thì khả năng gây phát nhiệt trên đường dây lớn dẫn đến tổn thất điện áp và ảnh hưởng xấu đến chất lượng điện năng.Vì vậy người ta lắp tụ bù để nâng cao hệ số cosphi giảm công suất Q.Nếu càng nâng cao cosphi thì càng giảm Q,mà Cosphi cho phép trong khoảng 0,85 đến 0,95 nếu thấp quá thì Q tăng và cao quá thì Q giảm,nhưng Q trong từ trường luôn luôn phải có và không thể triệt tiêu hết được vì nó là thành phần không thể thiếu trong điện từ trường.Do đó người ta chỉ cho phép cosphi trong khoảng 0,85 đến 0,95 là vì lẽ đó.Em không biết là những suy nghĩ của em về Q như thế có đúng không mong các bác cho ý kiến để em có thể hiểu sâu hơn về vấn đề này ạ!

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      132
      Được cảm ơn 364 lần, trong 251 bài

Bạn hiểu sai vấn đề rồi, nâng cao hệ số cos phi để sử dụng hiệu quả, tiết kiệm hệ thống truyền tải.
      Các thiết bị, phụ tải sử dụng điện khó có thể thay đổi được cos phi nên người ta lắp tụ bù để cấp riêng vô công cho nó khi đó đường dây nguồn sẽ không phải cấp vô công cho nó nữa sẽ tăng cos phi, giảm dòng điện giảm tổn thất điện áp, điện năng.