• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 18
      Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 88 lần, trong 30 bài

Mặc định Tính chọn công suất TBA và máy phát điện dự phòng khi TK chung cư cao tầng

Đang triển khai thiết kế chung chung cư quy mô 19 tầng, khoảng 650 căn hộ trung bình thấp (thu nhập), đến phần Động lực chính thì cãi nhau chí chóe với mấy "đại ca" bên Thiết kế, nội dung chủ yếu là chọn hệ số đồng thời và cấp nguồn cho các phụ tải máy phát:
      1/ Thiết kế chọn theo tiêu chuẩn thì phụ tải từng căn hộ là 4kW/căn <> theo kinh nghiệm và theo barem của bên Điện lực khi tính cho các chung cư trung bình thấp thì chỉ cho phép ~3kW/ căn để tránh MBA vận hành "non tải" (thực tế đã kiểm chứng)
      2/ Thiết kế chọn hệ số đồng thời 0,46 <> mình chọn 0,4;
      3/ Thiết kế chọn hệ số dự phòng phát triển phụ tải 20% <> mình chọn 10%;
      3/ Thiết kế tính chọn toàn bộ phụ tải của máy phát điện dự phòng (thang máy, phòng cháy chữa cháy, báo cháy, hệ thống quạt tạo áp cầu thang, thông gió, hệ thống chiếu sáng an toàn, hệ thống máy bơm cấp thoát nước, hệ thống xử lý nước thải) <> mình tách ra 02 trường hợp :
      - Máy phát khi mất điện lưới (bình thường): thang máy, thông gió, hệ thống chiếu sáng an toàn, hệ thống máy bơm cấp thoát nước, hệ thống xử lý nước thải;
      - máy phát khi xảy ra cháy : phòng cháy chữa cháy, báo cháy, hệ thống quạt tạo áp cầu thang, thông gió, hệ thống chiếu sáng an toàn;

Kết quả bên mình rút được công suất cần đầu tư rất nhiều (TBA, máy phát...). Ở đây không bàn đến chuyện "đúng - sai" mà chỉ chỉ là kinh nghiệm và cũng chỉ đứng trên phương diện quản lý DA của chủ đầu tư muốn giảm thiểu chi phí đầu tư (mà vẫn hiệu quả) và phương diện của các Bác thiết kế (đa số muốn an toàn và dĩ nhiên tăng thêm chi phí tư vấn thiết kế theo %G đầu tư).
      Mong các Bác Thiết kế cứ "chém" thoải mái

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi hnguyenbk2002; 16-04-2011 lúc 14:07. Lý do: bổ sung
      Nguyễn Hồng Nguyên
      TUI HỌC ĐIỆN MÀ CỨ BẮT LÀM M&E, ĐỪNG HỎI TẠI SAO SAO ĐÔI LÚC TUI "NHIỀU CHUYỆN"

2. The Following 3 Users Say Thank You to hnguyenbk2002 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      277
      Được cảm ơn 534 lần, trong 258 bài

Mặc định Ðề: Tính chọn công suất TBA và máy phát điện dự phòng khi TK chung cư cao tầng

he đó là bài ca muôn thủa rồi anh!!!
      em nghe các tiền bối nói lúc nào ban quản lý dự án do chủ đầu tư mời cũng đều muốn giảm thiểu chi phí tối đa mà vẩn đảm bảo kỹ thuật:
      như thế nào gọi là đảm bảo kỹ thuật
      đơn giản đó là đc nghiệm thu sau khi hoàn thành mà đất nước ta tình trạng đời cha ăn mặn đời con khát nước còn mệt lắm.
      khổ cho anh em design sau khi thiết kế tính toán cả tuần cho ít chi phí nhất thì các anh đại ca bên quản lý dự án lại mời thêm mý anh tây vào tư vấn -> công lao của anh design việt nam đổ hết,hehe

các tiền bối còn nói người nước ngoài họ làm ăn chắc chắn lắm, cái họ thiết kế hay tư vấn, thì đắt mình cũng phải làm vì cũng phải lâu dài -> chi phí lại tăng ->nhưng ko dám kiêu ka gì hết hê

nếu cũng cùng 1 chi phí đó mà do anh design vn thiết kế thì bị out là cái chắc luôn
      Quân tử thảng đãng đãng
      Tiểu nhân trường thích thích

4. The Following 3 Users Say Thank You to nganhdiencolen For This Useful Post:

Cảm ơn
      15

Mặc định Ðề: Tính chọn công suất TBA và máy phát điện dự phòng khi TK chung cư cao tầng

Trích dẫn Gửi bởi nganhdiencolen Xem bài viết
      he đó là bài ca muôn thủa rồi anh!!!
      em nghe các tiền bối nói lúc nào ban quản lý dự án do chủ đầu tư mời cũng đều muốn giảm thiểu chi phí tối đa mà vẩn đảm bảo kỹ thuật:
      như thế nào gọi là đảm bảo kỹ thuật
      đơn giản đó là đc nghiệm thu sau khi hoàn thành mà đất nước ta tình trạng đời cha ăn mặn đời con khát nước còn mệt lắm.
      khổ cho anh em design sau khi thiết kế tính toán cả tuần cho ít chi phí nhất thì các anh đại ca bên quản lý dự án lại mời thêm mý anh tây vào tư vấn -> công lao của anh design việt nam đổ hết,hehe

các tiền bối còn nói người nước ngoài họ làm ăn chắc chắn lắm, cái họ thiết kế hay tư vấn, thì đắt mình cũng phải làm vì cũng phải lâu dài -> chi phí lại tăng ->nhưng ko dám kiêu ka gì hết hê

nếu cũng cùng 1 chi phí đó mà do anh design vn thiết kế thì bị out là cái chắc luôn

Hiệu quả như thế nào, mọi người cùng mổ xẻ bảng tính tải sau đây là rõ
      http://www.data.webdien.com/free/dow...f72baf2c4d720b
      Nguyễn Hồng Nguyên

6. The Following 2 Users Say Thank You to hnguyenbk2002 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      277

em có xem bản dự toán của anh
      dường như có nhiều điều em chưa biết lắm. e cũng chưa làm dự toán nhiều
      mong có thể gặp a trao đổi thường xuyên.

à sao anh ko làm dự toán bằng phần mềm ấy, bên cty e toàn làm bằng nó à

Phần mềm G8
      Quân tử thảng đãng đãng

Cảm ơn
      15

Trích dẫn Gửi bởi nganhdiencolen Xem bài viết
      em có xem bản dự toán của anh
      dường như có nhiều điều em chưa biết lắm. e cũng chưa làm dự toán nhiều
      mong có thể gặp a trao đổi thường xuyên.

à sao anh ko làm dự toán bằng phần mềm ấy, bên cty e toàn làm bằng nó à

Phần mềm G8

Po tay, ban "nganhdiencolen" ơi....
      Minh up len bảng tính phụ tải chứ có Dự toán gì đâu mà G8 với GGGrrrr
      Nguyễn Hồng Nguyên

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      277

he em mới làm
      mới lại em thấy trong bảng tính phụ tải của anh cũng như bảng tính tổng hợp vật tư, bảng tính chi phí hay phân tích vật tư mà bên dự toán em hay làm mà
      Quân tử thảng đãng đãng

Cảm ơn
      77
      Được cảm ơn 423 lần, trong 214 bài

Theo tôi bạn nên chọn dùng máy biến áp khô vì lý do sau :
      + đặt dưới tầng hầm nên tiết kiệm dây dẫn và chi phí.
      + An toàn và tiện dụng hơn.
      + Quan trọng là bạn nên trang bị hệ giải nhiệt cho máy. Khi đó bạn có thể chọn lựa công suất sát với thực tế (3KW) và hệ dự phòng giảm hơn (10%) mà không phải lo về thiếu công suất khi cao điểm vì với hệ giải nhiệt ( giá chỉ khoảng 5% giá trị máy) cho phép tăng tải lên 20-30% công suất định mức.
      Liên lạc với mình nếu cần thêm thông tin nhé 0945887288

11. Những thành viên đã cảm ơn eocr vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      15

Và đây là kết quả cuối cùng, bảng single-line hoàn chỉnh

http://www.data.webdien.com/free/dow...4e6fed54710e74
      Nguyễn Hồng Nguyên

13. The Following 5 Users Say Thank You to hnguyenbk2002 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      12

thanks!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 97 lần, trong 70 bài

Trích dẫn Gửi bởi hnguyenbk2002 Xem bài viết
      đang triển khai thiết kế chung chung cư quy mô 19 tầng, khoảng 650 căn hộ trung bình thấp (thu nhập), đến phần động lực chính thì cãi nhau chí chóe với mấy "đại ca" bên thiết kế, nội dung chủ yếu là chọn hệ số đồng thời và cấp nguồn cho các phụ tải máy phát:
      1/ thiết kế chọn theo tiêu chuẩn thì phụ tải từng căn hộ là 4kw/căn <> theo kinh nghiệm và theo barem của bên điện lực khi tính cho các chung cư trung bình thấp thì chỉ cho phép ~3kw/ căn để tránh mba vận hành "non tải" (thực tế đã kiểm chứng)
      2/ thiết kế chọn hệ số đồng thời 0,46 <> mình chọn 0,4;
      3/ thiết kế chọn hệ số dự phòng phát triển phụ tải 20% <> mình chọn 10%;
      3/ thiết kế tính chọn toàn bộ phụ tải của máy phát điện dự phòng (thang máy, phòng cháy chữa cháy, báo cháy, hệ thống quạt tạo áp cầu thang, thông gió, hệ thống chiếu sáng an toàn, hệ thống máy bơm cấp thoát nước, hệ thống xử lý nước thải) <> mình tách ra 02 trường hợp :
      - máy phát khi mất điện lưới (bình thường): Thang máy, thông gió, hệ thống chiếu sáng an toàn, hệ thống máy bơm cấp thoát nước, hệ thống xử lý nước thải;
      - máy phát khi xảy ra cháy : Phòng cháy chữa cháy, báo cháy, hệ thống quạt tạo áp cầu thang, thông gió, hệ thống chiếu sáng an toàn;

kết quả bên mình rút được công suất cần đầu tư rất nhiều (tba, máy phát...). ở đây không bàn đến chuyện "đúng - sai" mà chỉ chỉ là kinh nghiệm và cũng chỉ đứng trên phương diện quản lý da của chủ đầu tư muốn giảm thiểu chi phí đầu tư (mà vẫn hiệu quả) và phương diện của các bác thiết kế (đa số muốn an toàn và dĩ nhiên tăng thêm chi phí tư vấn thiết kế theo %g đầu tư).
      Mong các bác thiết kế cứ "chém" thoải mái
      đúc kết được mấy thứ này từ các đại ca là quá giỏi rồi đó!!! He eh!!! Khá khen cho bạn gặp các đại ca tốt!!! He eh!!!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. đồ án ccd cho chung cư nhà cao tầng ae nè
      Bởi phamvanthanh trong diễn đàn ĐỒ ÁN - LUẬN VĂN TỐT NGHIỆP
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 20-05-2014, 14:49
    2. Trợ giúp - Dùng loại dây cáp điện nào cho mạng điện chung cư???
      Bởi ngoctruong92 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 13-07-2012, 09:28
    3. Chọn máy biến áp cho chung cư.
      Bởi ngoisaobang trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 26-11-2011, 16:30
    4. Trợ giúp - Cho em hỏi về máy giặt: cấu tạo của máy giặt nói chung và sơ đồ của máy giặt
      Bởi T_dragon trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 31-08-2011, 08:57
    5. câu hỏi chung chung!
      Bởi thangtdh trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 19-11-2010, 23:43
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà