• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 3 của 3
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Các bác giúp em với??

Các bác ơi theo em biết thì Q sinh ra là do dòng điện lớn tạo nên từ trường lớn,mà Q luôn có trong từ trường,Q càng lớn thì khả năng gây phát nhiệt trên đường dây lớn dẫn đến tổn thất điện áp và ảnh hưởng xấu đến chất lượng điện năng.Vì vậy người ta lắp tụ bù để nâng cao hệ số cosphi giảm công suất Q.Nếu càng nâng cao cosphi thì càng giảm Q,mà Cosphi cho phép trong khoảng 0,85 đến 0,95 nếu thấp quá thì Q tăng và cao quá thì Q giảm,nhưng Q trong từ trường luôn luôn phải có và không thể triệt tiêu hết được vì nó là thành phần không thể thiếu trong điện từ trường.Do đó người ta chỉ cho phép cosphi trong khoảng 0,85 đến 0,95 là vì lẽ đó.Em không biết là những suy nghĩ của em về Q như thế có đúng không mong các bác cho ý kiến để em có thể hiểu sâu hơn về vấn đề này ạ!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 181 lần, trong 107 bài

Mặc định Ðề: Các bác giúp em với??

đúng là công suất phản kháng là luôn có bởi vì trong mạng điện của chúng ta đang xài thì phần lớn các phụ tải phải sử dụng công suất phản kháng để nhằm những mục đích khác nhau như là từ hóa máy biến áp , sinh ra tu trừong trong dc ,....

số liệu các thiết bị sử dụng công suất phản kháng bạn có thể tham khỏa ở những quyển ccd ,chuong bù cspk ấy ,có hết đó ,

còn vấn đề bạn nói lả nhà nứoc quy định là cos khoảng 0.85 - 0.93 là ok đúng không ,vấn đề này thì mình đồng ý với bạn nhưng không phải vì sợ mất Q nên nha nứoc quy định như vậy đâu mà là vì giống như bạn nói khi Qtăng thì dẫn tới cos giãm , và tổn thất trên mạng điện cao ,nên suy ra ngừoi ta phải giảm Q bằng cách tăng cos (dùng tụ bù đó ) => cos tăng => chất lựong điện năng cao và giảm dc tổn thất , vì tổn thất điện áp trên đừong dây bằng (PR +QX)/Udm
      nên khi giảm Q thì tổn thất giảm thui , tổn thất công suất nữa ...., điều đó cho thấy là cos không dc nhỏ quá dúng không nếu nhỏ quá thì Q tăng lên dẫn dến những điều vửa nói ,

còn vấn đề cos không dc lớn quá (nhu bạn nói là không dc lớn hơn 0.93 ) không phải vì sợi cos cao quá dẩn tới Q nhỏ wá ("mất" như bạn nói ) mà là vì có phi không dc max (gần bằng 1 ) điều đó có thể dẫn tới hiện tựong cộng hửong tần số trong mạng điện gây ra những hậu quả nghiêm trọng ( phá hủy hệ thống .... nói chung là rất nguy hiểm )
      bạn có tin là một ngừoi đi qua một cái cầu cũng có thể làm cái cầu đó sặp không (tuy là chưa xảy ra nhưng hoàn toàn có thể đó ) do tần số bứoc chân cùa ngừoi đi trên cầu cộng hửong với tần số dao đông của cầu .

ví dụ như vậy cho bạn thấy mức độ nguy hiểm cua hiện tựong cộng hửong đó hihihhi

+++---o0o---+++
      thanks khi thấy bài hữu ích nha hihhihih

3. The Following 2 Users Say Thank You to iloveoioioioi For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: Các bác giúp em với??

các bác ơi thường thì 1 nhà máy đường phải nhận điện từ phía 1 xuất tuyến trung áp của TBA nhưng em lại nghe nói là nhà máy đường đó còn có thể phát ra nguồn công suất ngược lại cho TBA đó các bác,vì bên trong nhà máy đường này còn có một nhà máy nhiệt điện gì đó,người ta lợi dụng bả mía khi đến mùa thu hoạch để phat điện đó,em thì không biết đến vấn đề này chỉ mới nghe lần đâu các bác có thể giải thích dùm em được không?

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016