• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      201
      Được cảm ơn 66 lần, trong 44 bài

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: Cách đấu dây từ PLC để đk động cơ

câu hỏi của bạn chưa rõ ràng lắm, nhưng mình giải thích sơ sơ thế này xem có đúng ý bạn không nhé!
      trước tiên tìm hiểu về cấu tạo 1 PLC: tùy vào từng loại PLC mà nguồn cấp vào plc có thể là 220V AC, 24V DC...
      địa chỉ đầu vào là các thiết bị nhập như công tắc tơ, các bộ cảm biến quang điện, nút ấn, công tắc, bộ mã hóa, cảm biến....
      địa chỉ đầu ra là các thiết bị xuất : contacto các van điều khiển thông thường, đọng cơ, động cơ bước...
      cách đấu dây: VD như điều khiển động cơ: nguồn cấp vào 1 đầu thiết bị xuất( nút ấn), đầu kia vào các địa chỉ ví dụ của siemen I0.0, I0.1.....đầu ra nối vào cuộn dây của rơ le, từ các tiếp điểm thường mở của rơ le vào cuộn dây contacto, tiếp điểm chính của contacto để điều khiển động cơ............vvvvv

3. Những thành viên đã cảm ơn vui vẻ vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 12 lần, trong 6 bài

Nói chung quá .Cụ thể hơn đi .
      Không một cá nhân nào là hoàn hảo, nhưng với một tập thể, chúng ta sẽ là tập thể hoàn hảo.

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 166 lần, trong 114 bài

đấu kiểu nào cũng chả chạy đâu bạn ơi! vì bạn đấu xong mà không có chương trình thích hợp với cách đấu dây đó thì cũng thôi!

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 88 lần, trong 57 bài

Gửi bạn tham khảo thử nè
      http://www.data.webdien.com/free/dow...2e18cb2cb3e2af

Thường thì có 3 cách quyết định kiểu đấu dây OUTPUT:
      _ Output có ngỏ ra là dạng Transistor thì dùng mạch Transistor để ON-OFF tải hoặc cơ cấu chấp hành có yêu cầu thời gian đóng cắt nhanh
      _ dạng tiếp điểm thì dùng Role trung gian 24 hoặc 12v DC để đóng-cắt cuộn dây Contactor điều khiển cho tải
      _và cuối cùng là dạng ngỏ ra cấp trực tiếp AC 220-230V AC cho cuộn dây Contactor ... loại này là khỏe nhất
      Tùy vào cục PLC bạn đang xài mà bạn có sơ đồ kết nối phần cứng riêng.Ko thể lấy sơ đồ phần cứng của S7-200 mà ráp cho sơ đồ MITSUBISHI FX được

Cảm ơn
      64
      Được cảm ơn 62 lần, trong 34 bài

Trích dẫn Gửi bởi thanhphat-bk Xem bài viết
      Cho tôi hỏi về cách đấu dây từ PLC để điều khiển động cơ bằng cách nào vậy mấy bác?
      Bình luận câu hỏi củ chuối nhất diễn đàn!!!
      Input thì bác đưa qua tiếp điểm phụ
      Output thì đưa qua rơ le trung gian!

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 7 lần, trong 6 bài

Bạn nói chung như vậy thì khó mà help bạn được , bạn phải nói cụ thể bạn dù loại PLC nào tải của bạn công xuất bao nhiêu , từ đó bạn mới thiết kế mạch điều khiển cho phù hợp ,vì PLC không thể điều khiển trực tiếp được mà phải contactor or relay thôi bạn ơi !!!!!!

Cảm ơn
      0

Có chắc là không điều khiển trực tiếp được không?

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

cho em hỏi là: em xài s7 300, em có con cảm biến điện dung, nếu loại NPN và PNP thì ở hai chân L và M của PLC em phải đấu như thế nào? có thể cấp 24V cho chân M và 0V cho chân L không?

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 12 lần, trong 11 bài

Trích dẫn Gửi bởi vui vẻ Xem bài viết
      câu hỏi của bạn chưa rõ ràng lắm, nhưng mình giải thích sơ sơ thế này xem có đúng ý bạn không nhé!
      trước tiên tìm hiểu về cấu tạo 1 PLC: tùy vào từng loại PLC mà nguồn cấp vào plc có thể là 220V AC, 24V DC...
      địa chỉ đầu vào là các thiết bị nhập như công tắc tơ, các bộ cảm biến quang điện, nút ấn, công tắc, bộ mã hóa, cảm biến....
      địa chỉ đầu ra là các thiết bị xuất : contacto các van điều khiển thông thường, đọng cơ, động cơ bước...
      cách đấu dây: VD như điều khiển động cơ: nguồn cấp vào 1 đầu thiết bị xuất( nút ấn), đầu kia vào các địa chỉ ví dụ của siemen I0.0, I0.1.....đầu ra nối vào cuộn dây của rơ le, từ các tiếp điểm thường mở của rơ le vào cuộn dây contacto, tiếp điểm chính của contacto để điều khiển động cơ............vvvvv
      ......
      đâu đơn giản thế đâu bn

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016