• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định [Xin giúp] - Xin mạch nguyên lý đèn giao thông dùng c8951 hiển thị bằng LED 7 đoạn

Em đang là sinh viên năm 3, em vừa nhận Đồ án 1 trúng phải đề tài thiết kế và thi công đèn GIAO THÔNG SỬ DỤNG chip AT9C51 hiển thị bằng LED 7 đoạn
      Hiện giờ trên trường em cũng chỉ mới bắt đầu dạy môn Vi Điều Khiển nên em chưa biết thiết kế làm sao nữa, trên mạng sau 1 hồi tìm kiếm cũng chỉ thấy code chương trình viết để nạp CHIp mà hok có mạch mô phỏng PROTEUS và mạch in OCAD để em tham khảo (OCAD và PROTEUS
      em cũng chưa được học, đang tự mò nên cũng biết chút chút )
      Nay em xin nhờ các anh chị , các bạn trên diễn đàn đã từng làm qua mạch này cho em xin phần mô phỏng sơ đồ nguyên lý PROTEUS và mạch in OCAD của mạch với.
      Mạch này chỉ làm thời gian hiển thị cố định cho các đèn ( Xanh 1 : 25s Vàng 1 : 5s Đỏ 1 :
      20s Xanh 2: 17s Vàng 2 : 3s Đỏ 2: 30s)
      Xin các anh chị giúp đỡ , em xin chân thành cảm ơn!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Đại dương xanh
      Cảm ơn
      36
      Được cảm ơn 48 lần, trong 25 bài

Mặc định Ðề: [Xin giúp] - Xin mạch nguyên lý đèn giao thông dùng c8951 hiển thị bằng LED 7 đoạn

Bạn xem luồng này có đèn giao thông đó mô phổng proteus đó!
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=15517
      Huỳnh Thanh Vũ
      Cơ Khí Anpha
      Chuyên sản xuất các loại máy đóng gói tự động
      0977 735 033

3. Những thành viên đã cảm ơn thanhvu_tv87 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 906 lần, trong 605 bài

Mặc định Ðề: [Xin giúp] - Xin mạch nguyên lý đèn giao thông dùng c8951 hiển thị bằng LED 7 đoạn

Trích dẫn Gửi bởi mrkendl Xem bài viết
      Em đang là sinh viên năm 3, em vừa nhận Đồ án 1 trúng phải đề tài thiết kế và thi công đèn GIAO THÔNG SỬ DỤNG chip AT9C51 hiển thị bằng LED 7 đoạn
      Hiện giờ trên trường em cũng chỉ mới bắt đầu dạy môn Vi Điều Khiển nên em chưa biết thiết kế làm sao nữa, trên mạng sau 1 hồi tìm kiếm cũng chỉ thấy code chương trình viết để nạp CHIp mà hok có mạch mô phỏng PROTEUS và mạch in OCAD để em tham khảo (OCAD và PROTEUS
      em cũng chưa được học, đang tự mò nên cũng biết chút chút )
      Nay em xin nhờ các anh chị , các bạn trên diễn đàn đã từng làm qua mạch này cho em xin phần mô phỏng sơ đồ nguyên lý PROTEUS và mạch in OCAD của mạch với.
      Mạch này chỉ làm thời gian hiển thị cố định cho các đèn ( Xanh 1 : 25s Vàng 1 : 5s Đỏ 1 :
      20s Xanh 2: 17s Vàng 2 : 3s Đỏ 2: 30s)
      Xin các anh chị giúp đỡ , em xin chân thành cảm ơn!
      tớ không vẽ mạch nguyên lý và mạch in nên cậu chịu khó tự vẽ lại. đây là bài tập hôm trước tớ học về timer/counter

http://www.data.webdien.com/free/dow...c1046f00008bf8
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

5. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      110
      Được cảm ơn 262 lần, trong 124 bài

[ Mạn đàm ngoài lề ]
      Hix , chưa nghe đèn giao thông nào dùng LED 7 đoạn cả. Nói là đồ án thì có phi thực tế quá không nhỉ.
      Bài tập thực hành thì có vẻ đúng hơn .

Địa chỉ
      2A - Đường số 1 - p.Tân Thành - q.Tân Phú - Tp.HCM
      Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 179 lần, trong 43 bài

Lưu đồ giải thuật và code vxl thì bạn phải tự làm thì mới lên tay lên chân được (tất nhiên là nếu bạn định hướng sau này làm kỹ thuật ).

Mình chỉ có vài điểm nêu cho bạn như sau:

Đối với lập trình:

1. X1 + V1 = Đ2
      X2 + V2 = Đ1

2. Có thể phải dùng đến ngắt ngoài, hoặc quét phím trong vòng lặp để nhập X1, X2, V1, V2.

3. Dùng phương pháp quét led hoặc chốt để hiển thị nội dung 7 đoạn (thường đèn giao thông có ít chữ số ta nên dùng quét, đối với bảng tỉ giá ngân hàng ta dùng chốt).

Đối với phần cứng:

1. Phải có 7 đoạn và mạch 7 đoạn để hiển thị nội dung thời gian tùy vào bạn thiết kế theo phương pháp quét hay chốt.

2. Phải thêm các led đơn để làm mô hình đèn xanh, đỏ, vàng.

Thân chào
      CÔNG TY CỔ PHẦN GIẢI PHÁP KỸ THUẬT ẤN TƯỢNG.

ANTUONG TECHNOLOGY SOLUTION JOINT-STOCK COMPANY.
      Địa chỉ:
      2A – Đường số 1, P.Tân Thành, Q.Tân Phú, Tp. Hồ Chí Minh
      Tel: (08.)3842 5001
      Fax: (08.)3842 5226
      http://atpro.com.vn/

8. Những thành viên đã cảm ơn antuongpro vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết
      tớ không vẽ mạch nguyên lý và mạch in nên cậu chịu khó tự vẽ lại. đây là bài tập hôm trước tớ học về timer/counter

http://www.data.webdien.com/free/dow...c1046f00008bf8
      Kậu cho tớ hỏi nếu xài Led đơn thì sau IC 74HC245 thì tớ có cần gắn thêm điện trở để giảm dòng hok, và 7404 đóng vai trò gì vậy bạn ( mình chỉ mới bắt đầu học VXL nên còn gà lắm ><) Mong bạn chỉ giáo
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi aladanh2000 Xem bài viết
      [ Mạn đàm ngoài lề ]
      Hix , chưa nghe đèn giao thông nào dùng LED 7 đoạn cả. Nói là đồ án thì có phi thực tế quá không nhỉ.
      Bài tập thực hành thì có vẻ đúng hơn .
      Đồ án áh bạn, môn VXL mình chiỉ vừa được học tới lệnh MOVE thôy >< đây là lần đầu tiên bắt tay vào làm 1 mạch đầu tiên nên chưa biết thiết kế
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi antuongpro Xem bài viết
      Lưu đồ giải thuật và code vxl thì bạn phải tự làm thì mới lên tay lên chân được (tất nhiên là nếu bạn định hướng sau này làm kỹ thuật ).

Mình chỉ có vài điểm nêu cho bạn như sau:

Đối với lập trình:

1. X1 + V1 = Đ2
      X2 + V2 = Đ1

2. Có thể phải dùng đến ngắt ngoài, hoặc quét phím trong vòng lặp để nhập X1, X2, V1, V2.

3. Dùng phương pháp quét led hoặc chốt để hiển thị nội dung 7 đoạn (thường đèn giao thông có ít chữ số ta nên dùng quét, đối với bảng tỉ giá ngân hàng ta dùng chốt).

Đối với phần cứng:

1. Phải có 7 đoạn và mạch 7 đoạn để hiển thị nội dung thời gian tùy vào bạn thiết kế theo phương pháp quét hay chốt.

2. Phải thêm các led đơn để làm mô hình đèn xanh, đỏ, vàng.

Thân chào
      Môn VXL trường mình chỉ mới bắt đầu dạy được 1 tháng thôy nên khi làm đồ án hầu như là chưa biết gì cả Có lẽ cái này với các bạn đã học xong môn VXL cũng như học thực hành rồi thì đơn giản nhưng với mình thì hơi bị đau đầu
      Dù gì cũng cám ơn bạn đã góp ý kiến

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

Kậu cho tớ hỏi nếu xài Led đơn thì sau IC 74HC245 thì tớ có cần gắn thêm điện trở để giảm dòng hok, và 7404 đóng vai trò gì vậy bạn ( mình chỉ mới bắt đầu học VXL nên còn gà lắm ><) Mong bạn chỉ giáo
      nếu xuất ra mức 0 để làm led sáng thì không cần 74245. vi khi quet led ta dk led bằng mức 0 mà trong mạch mô phỏng không sử dụng transistor nên phải dùng 7404 để đổi lại trạng thái. ngoài thực tế thì không có 7404 mà thay 7404 bằng A1015
      Cao Văn Hưởng

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết
      nếu xuất ra mức 0 để làm led sáng thì không cần 74245. vi khi quet led ta dk led bằng mức 0 mà trong mạch mô phỏng không sử dụng transistor nên phải dùng 7404 để đổi lại trạng thái. ngoài thực tế thì không có 7404 mà thay 7404 bằng A1015
      Bạn cho mình hỏi trong OCAD hok có con LED 7 SEG MPX2 , nếu mình thay 2 con LED 7 SEG MPX2 bằng 2 con LED đơn thì chương trình của bạn mình có phải viết lai hok

Địa chỉ
      Đại dương xanh
      Cảm ơn
      36
      Được cảm ơn 48 lần, trong 25 bài

Bạn cho mình hỏi trong OCAD hok có con LED 7 SEG MPX2 , nếu mình thay 2 con LED 7 SEG MPX2 bằng 2 con LED đơn thì chương trình của bạn mình có phải viết lai hok
      không cần viết lại...chủ yếu là bạn vẽ dúng mạch thôi nếu muốn hiểu rỏ hơn, bạn xem cách nối dây lại. quan trong là hiểu.
      Huỳnh Thanh Vũ
      Cơ Khí Anpha
      Chuyên sản xuất các loại máy đóng gói tự động
      0977 735 033

13. Những thành viên đã cảm ơn thanhvu_tv87 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

bạn vẽ mạch thì phải sử dụng led 7 đoạn chứ. nếu mà thay led 7 đoan bằng led đơn thì sao mà hiện thị được.
      thự viện Orcad này thì led 7 đoạn này.
      Orcad Library
      Cao Văn Hưởng

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. tài liệu s7-200 giao tiếp với wincc qua pc access thiết kế đèn giao thông
      Bởi ranspkt trong diễn đàn Bộ môn tự động
      Trả lời: 17
      Bài cuối: 05-07-2014, 09:19
    2. Giao lưu với các bác tại , Đông Anh, Sóc Sơn, Thái Nguyên
      Bởi kd_tbdcn trong diễn đàn LÀM QUEN - KẾT BẠN - GIAO LƯU
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 24-04-2014, 00:28
    3. Trợ giúp - mong chú nguyễn van thơm và các cao thủ webdien chi giao
      Bởi haohiep88 trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 09-11-2012, 21:12
    4. Trợ giúp - Sơ đồ nguyên lý và nguyên tắc hoạt động của thiết bị cắt lọc sét như thế nào nhỉ?
      Bởi quancdt trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 08-06-2012, 15:43
    5. nguyên lý đèn điều khiển giao thông
      Bởi danhucdcn trong diễn đàn PLC
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 03-10-2010, 06:40
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà