• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 14
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 21 lần, trong 17 bài

Mặc định Lại là công suất máy phát và cái dinamo

Kính thưa các bác, nhờ các bác giúp em quả này với.
      1. Ở tàu của em mới mua 1 cái máy phát cũ 30kw( theo công suất đặt mua), nhưng tìm nhãn mác thì không còn cái nào, hỏi nơi cung cấp thì được trả lời là : đầu diezen là đầu cũ loại máy 4, củ phát là củ 30kw mới nhập từ nhà ông Hồ Cẩm Đào mới nguyên nhưng phải xé mác để giảm thuế.
      Vậy nhờ các bác chỉ dùm em kiểm tra xem củ phát này có đúng là củ 30kw hay không.
      2. Cũng trên củ phát đó có 1 con dinamo phát điện 24v trả lại ắcquy nhưng : dùng đồng hồ đo chỉ ra điện 1,9 => 2,3v dc (thử đo bằng đồng hồ vạn năng và ampe kìm đều có chung kết quả ),
      khi dùng dinamo này làm nguồn cho bóng đèn 24v thì sáng bình thường.
      Khi đấu vào để xạc ngược cho ắcquy trong thời gian 12 h thì điện trong ăcquy còn 1,5v ( 2 bình 12v 200ah) (khi đó nghi là mình đấu đây ngược cực : âm vào dương, dương vào âm) => nạp đầy lại ắcquy (bằng nguồn inverter robot 1000w) khi đầy ăcquy thì đấu lại ( lần này đảo lại đầu dây luc trước đã đấu) đề máy cho phát điện 3 phát (điện trong ắc quy tụt xuống) rồi bắt đầu cho dinamo nạp vào acquy . sau 12h kiểm tra lai ắcquy thì kết quả là còn 1,7v .
      đã 2 ngày nay bị xếp la quá trời lun, em bảo đinamo hỏng nhưng xếp kêu hỏng mà nó làm sáng đc bóng 24v ah => lại bị chửi tetua.
      Các pro làm ơn giải thích giúp hiện tượng này và cách khắc phục.
      p/s : Đồng hồ kiểm tra không vấn đề gì!.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn hoangtualxon vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Mặc định Ðề: Lại là công suất máy phát và cái dinamo

chết đi ốt nạp rồi bạn ơi ,khi bạn đưa bóng 24v vào thử bóng vẫn sáng là do dinamo phát điện xoay chiều,mà nạp acquy thì phải là điện một chiều mới đưọc

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 117 lần, trong 107 bài

Mình nhớ ampe kìm không có thang đo 1 chiều

5. Những thành viên đã cảm ơn ngquangminh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi kiendien_al Xem bài viết
      chết đi ốt nạp rồi bạn ơi ,khi bạn đưa bóng 24v vào thử bóng vẫn sáng là do dinamo phát điện xoay chiều,mà nạp acquy thì phải là điện một chiều mới đưọc
      đi ốt nạp nằm trong dinamo hả bạn. vậy giờ thay là xong ah. mà trong đinamo có cái gọi là bộ tiết chế, có phải nó là con đi ốt mà bạn nói không vây?
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi ngquangminh Xem bài viết
      Mình nhớ ampe kìm không có thang đo 1 chiều
      ampe kìm có nhiều loại lắm. cái này chức năng giống cái của mình.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 35 lần, trong 26 bài

bác cho em hỏi khi bác thử đèn 24V thì ăcqui đã tháo diamo xac ra chưa ah!!
      theo e thì bộ điều tiết xạc của bác bị hư rồi. đèn 24V sáng là do điện ăcqui chứ ko phải điện ở dinamo phát ra đâu!
      bộ điều tiết xạc là cục nhỏ nhỏ gắn ở trên dinamo đấy, bạn gỡ ra mang ra chỗ bán phụ tùng ô tô bảo họ bán cho 1 cái chừng 30k về thay là ổn ngay

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

cùi bắp kông mua hành mới có thương hiệu ma xài
      gio muôn biết cs bao nhiêu mã lực thi đên ,đên cty vikyno hỏi

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,514 lần, trong 1,617 bài

Bên trong dynamo có các diode chỉnh lưu, để chỉnh từ AC ra DC. Ngoài ra bộ tiết chế chính là bộ điều áp cho dynamo.

Trước hết anh phải thay 6 diode trong đó trước cái đã. Sau đó mới tính đến bộ tiết chế. Nhiều khi nó chỉ hư diode mà chưa hư tiết chế.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi thao_vpower Xem bài viết
      bác cho em hỏi khi bác thử đèn 24V thì ăcqui đã tháo diamo xac ra chưa ah!!
      theo e thì bộ điều tiết xạc của bác bị hư rồi. đèn 24V sáng là do điện ăcqui chứ ko phải điện ở dinamo phát ra đâu!
      bộ điều tiết xạc là cục nhỏ nhỏ gắn ở trên dinamo đấy, bạn gỡ ra mang ra chỗ bán phụ tùng ô tô bảo họ bán cho 1 cái chừng 30k về thay là ổn ngay
      Khi mình thử thì đã disconec khỏi ắc quy rồi mới thử đc chứ. mục đích của em là thử điện áp ra của dinamo mà
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi congadahay Xem bài viết
      cùi bắp kông mua hành mới có thương hiệu ma xài
      gio muôn biết cs bao nhiêu mã lực thi đên ,đên cty vikyno hỏi
      Thế không có cách nào để test xem máy phát của em là bao nhiêu kw hả bác. tại ông chủ của em tiếc tiền đó. hic hic . . .
      Các bác cố nghĩ giúp em xem có cách nào để test công suất của nó không giúp em với. em đang điên đầu với yêu cầu này của xếp mà không có cách giải quyết.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 35 lần, trong 26 bài

hic, tưởng chuyện ji, chứ test công suất của máy dễ ợt ấy mà, kể cả máy đầy đủ nhãn mác khi nghiệm thu họ cũng test công suất chứ bộ!
      máy của bác 30kw=37.5kva, bác thuê cái tải điện trở về, đổ dầu vào máy, chạy ở mức tải 30kw, nếu máy chạy ok là đủ công suất, còn nếu máy nổ bị tắt,hay tiếng nổ nặng nề, hay máy tự động tắt là máy bác không đủ công suất!

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi thao_vpower Xem bài viết
      hic, tưởng chuyện ji, chứ test công suất của máy dễ ợt ấy mà, kể cả máy đầy đủ nhãn mác khi nghiệm thu họ cũng test công suất chứ bộ!
      máy của bác 30kw=37.5kva, bác thuê cái tải điện trở về, đổ dầu vào máy, chạy ở mức tải 30kw, nếu máy chạy ok là đủ công suất, còn nếu máy nổ bị tắt,hay tiếng nổ nặng nề, hay máy tự động tắt là máy bác không đủ công suất!
      Bác nói thuê tải thì em pó tay. vi ở chổ em là tầu biển công trình nên không có cách đưa tải lên tàu. có mỗi một cách là đem máy phát đi thử, => tốn kém, mà tàu của em đang ở huyện núi thành - tỉnh Quảng Nam thì việc kiếm nơi thử máy này như mò kim đáy biển rồi.
      Các bác có cách nào thử bằng các đồng hồ hay bằng các cách đơn giản hơn không.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - cách quấn máy phát giống như loại trong dinamo xe đạp.
      Bởi dảkness trong diễn đàn Máy phát điện - ATS
      Trả lời: 28
      Bài cuối: 31-12-2014, 19:26
    2. Cần mua - Bình sạc dinamo
      Bởi namden81 trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 15-06-2012, 10:24
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà