• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Trang 1 của 8 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 73
      Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Mặc định 12V có bị giật hay không,nếu giật có chết không?

Chào các bác!
      Hôm nay em mới đi học lớp an toàn điện ở Trung tâm kiểm định và huấn luyện kỹ thuật thuật an toàn lao động Tp HCM.
      Khi học tới phần điện áp an toàn cho phép đối với con người thì ông thầy có nói:"Điện áp an toàn cho phép ở VN là <42V so với điện áp xoay chiều và <110V đối với áp một chiều theo tiêu chuẩn VN 4756-89...là an toàn không thể giật chết người và không gây nguy hiểm".Nhưng ông thầy lại nói thêm một câu như thế này "nhưng cũng có trường hợp hi hữu là điện áp 12V cũng giật chết người" câu này làm cho mấy anh em trong trung tâm bàn tán xôn xao mãi.
      Riêng bản thân em thì em có hỏi 12V sao lại giật hử thầy?12V là điện áp an toàn rồi,nếu bị giật thì lí do gì mà lại giật và lí do gì dẫn tới cái chết?
      Nếu chạm phải 12V mà bị giật thì TCVN 4756-89 sai hay đúng thầy?Thầy không trả lời nên mang lên đây để các bác cùng thảo luận.
      Mời các bác tiếp tục nghe!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Chán gái...

2. Những thành viên đã cảm ơn hiepga789 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      tp.HCM
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 232 lần, trong 133 bài

Mặc định Ðề: 12V có bị giật hay không,nếu giật có chết không?

theo mình nghĩ để nói điện giật có chết người không thì phải xem xét dòng điện chứ, dòng 10mA đối với điện xoay chiều là nguy hiểm ùi.đối với DC thì 50mA.
      ELECTRICITY INDUSTRY

4. Những thành viên đã cảm ơn ngoisaobang vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

để nói về độ an toàn của dòng điện thì người ta nói chủ yếu đến là dòng điện, chứ không mấy khi nói tới điện áp... Em đồng tính với bác ngoisaobang

6. Những thành viên đã cảm ơn khongthenao vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,187
      Được cảm ơn 3,862 lần, trong 1,466 bài

Dòng điện là do điện áp sinh ra. Điện áp 12V không thể nào giật chết người được, vì không thể sinh ra dòng lớn qua cơ thể người.

Một số trường hợp làm việc với cuộn cảm, và do đóng ngắt đột ngột, nên sinh ra điện áp cao. Khi đó mới bị giật, và giật do điện áp cao, chứ không phải do 12V.

Có phải bác học ở trung tâm kiểm định chỗ Hàng Xanh - Thị Nghè?

Chỗ đó có vài thầy, đôi khi nói chuyện cũng tào lao lắm. Cái gì nói theo sách thì đúng. Cái nào ngoài sách thì không nên tin.

8. The Following 3 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273

Các bác biết rồi đó!Áp thì gây cho con người bị giật nhưng dòng mới tạo ra cái chết.Có dòng điện không thôi thì chưa đủ gây ra cái chết mà phải có thêm áp vào mới có thể chết được.Vậy 12V là điện áp an toàn làm sao mà giật được?

Em chả hiểu

Chán gái...

10. The Following 2 Users Say Thank You to hiepga789 For This Useful Post:

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 29 lần, trong 28 bài

điện áp 12V không thể gây chết người được
      nếu thầy bác nói có trường hợp gây chết người được thì đó rất có thể là do yếu tố về sinh lý con người hoặc do ngoại cảnh hay sự tác động gián tiếp ở đâu đó như trong quá trình sạc ácqui, bình ác qui nổ gây chết
      chứ chỉ riêng d/a12V không thể gây chêt người được, giật còn không thể

12. Những thành viên đã cảm ơn cdncdn vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273

Công ty em bắt em phải đi học trên ở trung tâm kiểm định chỗ Hàng Xanh - Thị Nghè để lấy cái chứng nhận an toàn bác Thái ạ!
      Kể ra gặp mấy ông thầy trên này tám chuyện cũng vui vui,nhưng em không thích tính mấy ông ấy là,đang tranh luận một vấn đề gì đó rồi tự nhiên chấm lửng "!" để đó.Mấy câu hỏi mà em hỏi mấy ông cứ làm ngơ bác ạ!

Chán gái...

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 29 lần, trong 28 bài

thầy giáo em thỉnh thoảng cũng ra vài câu hỏi nghe như rất dễ mà không trả lời nổi, tháng sau mới có đáp án
      cũng có thầy buột miệng 1 câu mà không có câu trả lời, lúc ấy thì sử dụng nghiệp vụ sư phạm đó là đánh trống lảng, hihi

15. Những thành viên đã cảm ơn cdncdn vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 298 lần, trong 191 bài

Điện áp 12v thì nếu tính ra dòng qua người quá thấp không đủ để gây chết người, có chết chăng là do người đặt ra câu hỏi để người ta phân vân suy nghĩ sinh ra kiệt sức rồi chết, theo mình chắc là vậy.
      Còn cái vụ cuộn cảm sinh ra lực điện gây giật thì cũng giống như cái ôm kế cũng bị giật nhưng cũng chẳng gây chết người.
      Thật khó hiểu hehe!!!!!!!!!!!!!!!!!
      CÓ HỌC VẤN MÀ KO CÓ LƯƠNG TÂM , CHỈ LÀM CHO TINH THẦN BẠI HOẠI. (RABELAIS)

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

17. The Following 2 Users Say Thank You to haidongthap For This Useful Post:

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      304
      Được cảm ơn 689 lần, trong 402 bài

Trích dẫn Gửi bởi hiepga789 Xem bài viết
      Công ty em bắt em phải đi học trên ở trung tâm kiểm định chỗ Hàng Xanh - Thị Nghè để lấy cái chứng nhận an toàn bác Thái ạ!
      Kể ra gặp mấy ông thầy trên này tám chuyện cũng vui vui,nhưng em không thích tính mấy ông ấy là,đang tranh luận một vấn đề gì đó rồi tự nhiên chấm lửng "!" để đó.Mấy câu hỏi mà em hỏi mấy ông cứ làm ngơ bác ạ!
      Mấy ông thầy dạy các trung tâm là vậy đó Không phải ổng bỏ lửng đâu, chỉ vì nói bậy, bị học viên vặn trả lời không được nên giả lơ đó mà.

Hồi tớ đi học (trung tâm khác) cũng thế, thầy nói hay lắm nhưng thấy kì kì bèn hỏi vặn mấy câu, thầy đang hứng chí trả lời được câu đầu thì lòi đuôi bèn nói "câu này hay, để cả lớp trao đổi" sau đó lái qua chuyện khác rồi lờ tịt luôn
      Xem nội qui box Hỏi đáp về điện tại đây:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=12077

19. Những thành viên đã cảm ơn lightingbolt vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 8 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook