• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 45 lần, trong 38 bài

Exclamation Card phát xung trong hệ kích từ.

sơ đồ khối

em chỉ còn mỗi cái này là liên quan sẽ giúp về đầu ra và đầu vào , các bác xem thử thế nào
      Chào các bạn, có ai nghiên cứu về vấn đề card phát xung cho thyristor cầu trong nhà máy thủy điện không giúp mình với.
      Mình đang nghiên cứu bên nhà máy thủy điện sông Hinh , công nghệ do hãng ABB sản xuất,
      mình đang gặp khó khăn về phần card phát xung để kích mở cho cực điều khiển của thyristor
      mình có cái sơ đồ ( kèm theo). Mình thì toàn học lý thuyết, nhưng theo sơ đồ trên thì mình không thể nào phân biệt được, ( minh đã hiểu sơ về nguyên lý) :
      + các khối chức năng được biểu diễn trong mạch thực là những phần nào ( Khối đồng bộ, khối so sánh , khối khuyếch đại xung) và chúng được sử dụng theo nguyên tác nào
      + tín hiệu điện áp được đưa vào là điện áp dạng acrcos . thứ tự biến đổi như thế nào để đưa ra được điện áp ?Udk để kích mở thyristor ,
      + hiểu được các cách biến tín hiệu của các khối trong đó.
      <ai có tài liệu cụ thể có thể share với được không>
      Rất cảm ơn các bạn đã giúp!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi junte; 26-04-2011 lúc 23:25. Lý do: chèn thêm hình

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

Mặc định Ðề: Card phát xung trong hệ kích từ.

Chỉ dựa theo 1 hoặc 2 hình thì khó phân biệt lắm pác ơi.

Cái này là sơ đồ nội bộ card. Khong có sơ đồ tổng thể, không biết card này nằm ở vị trí nào, đầu vào đầu ra là gì, ở đâu, thì chịu không giải thích được.

Cảm ơn
      16

em chỉ còn mỗi cái này là liên quan sẽ giúp về đầu ra và đầu vào , các bác xem thử thế nào.
      sơ đồ tổng thể có lẽ là cái này phải ko mấy bác
      Sửa lần cuối bởi junte; 26-04-2011 lúc 23:28. Lý do: thêm ảnh

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

Xem sơ bộ, có thể hiểu tạm như sau:

Hình 1, bao gồm 2 phần.

Phần bên trái là phần đo lường và ổn định dòng kích từ. Dòng kích từ IF được so sánh với một trị số tham chiếu từ R151 và từ các tín hiệu bù trừ, điều chỉnh khác bằng mạch cộng. (không vẽ mạch bên ngoài, nên không biết là tín hiệu gì, có dùng hay không). Sai số được đưa ra để điều khiển mạch phát xung. Độ lợi quả mạch này được điều chỉnh bằng biến trở hồi tiếp R142.

Phần bên phải là các máy biến áp đo lường. Các tín hiệu này dùng để đồng bộ cho các mạch kích xung.

Sơ đồ số 2 chưa rõ tín hiệu CV và UM là gì. Nhưng có thể đoán là mạch đo lường và so sánh điện áp máy phát, có thêm phần đo lường và so sánh dòng.

Khối vuông có ghi 60 º là mạch làm dịch pha 60 độ. Điện áp đồng bộ được đưa vào mạch này, và làm lệch pha 60 º sau đó đưa vào khối phát xung. Khối phía dưới là khối so sánh và phát xung. Dưới nữa là khuếch đại xung để đưa ra bên phải bandcable. Bạn lưu ý là những mạch này là 6 mạch giống nhau, người ta chỉ vẽ 1 mạch. Còn bên phải khối phát xung, QT chưa hiểu được được.

Trên mạch dịch pha chúng ta thấy có một mạch chọn lựa giữa tín hiệu của trang 1 (điều khiển dòng kích từ) và tín hiệu của trang 2. Tùy thuộc vào khối set-reset lấy lệnh backup. Cái này cũng chưa hiểu rõ lắm.

Tín hiệu ra (bandcable) được đưa đến trang cuối, qua bộ đóng cắt cho phép và biến áp xung để đi kích thyristor.

Tạm thời vậy đã, không biết có đúng không. Chưa suy nghĩ gì được được thêm.

5. The Following 2 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Cảm ơn
      16

dạ vâng , rất cảm ơn anh, hy vọng anh rảnh có thể nghiên cứu được thêm. em đã tiếp thu được 1 phần rùi , hi

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

A QT có thể cho em biết cái khối vuông có hình khóa và 0v ở trong là khối gì không ạ, và những socket như x24:2,x24:3.... dùng để làm gì.thanks so much.
      Cuộc đời đó có bao nhiêu mà hững hờ...

Cảm ơn
      16

bác QT cho em hỏi với. Trong sơ đồ hình 2 trên thì có đường thẳng đi từ 1 chân của cách ly quang nối với khâu so sánh lớn hơn (>) . bác cho em hỏi đường thẳng nối như vậy để làm j được không ạ . nếu lấy điện áp để so sánh thì tại sao lại lấy ở khâu cách ly quang ?

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,510 lần, trong 1,617 bài

Trích dẫn Gửi bởi Nguyenga Xem bài viết
      A QT có thể cho em biết cái khối vuông có hình khóa và 0v ở trong là khối gì không ạ, và những socket như x24:2,x24:3.... dùng để làm gì.thanks so much.
      Tín hiệu đi từ A1, A2 .. đến A6 được đưa đến 6 khóa. Các khóa này sẽ nối điểm 0 vào đầu dưới của biến áp xung. Như vậy khi A 1 lên 1 thì Khóa số 1 dẫn. Đầu ttre6n biến áp xung đã đuợc nối vào nguồn dương qua điện trở. Khi đầu dưới nối vào âm, sẽ xuất hiện dòng điện trong cuộn sơ cấp BAX, đồng thời xuất hiện một điện áp xung phía thứ cấp.

Các khóa này, thường dùng 1 transistor npn, hoặc 1 transistor MOSFET kênh N.

Các trị số X42... là chân ra của card. Chữa A theo sao cho biết chân ra này nằm mặt dưới hay mặt trên card.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

10. Những thành viên đã cảm ơn cô Nhóc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

khó hiểu quá cô nhóc ơi. cô có thể nói rõ nguyên lý cả mạch được không.cái khối S8 ở hình 2 dùng để làm gì nhỉ...
      Cuộc đời đó có bao nhiêu mà hững hờ...

Cảm ơn
      16

cô nhóc ơi, cô nhóc có biết hãng ABB sử dụng các phương pháp gì trong sơ đồ mạch trên để tạo ra tín hiệu xung kích mở cho thyristor ko zậy.

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - máy biến áp dịch pha trong chỉnh lưu đa xung
      Bởi ngoc_xp91 trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 21-01-2014, 19:17
    2. Trợ giúp - cần giúp đỡ về mạch tạo xung kích cho SCR trong chỉnh lưu toàn kì 1 pha và 3 pha
      Bởi huyquyenET trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 17-10-2013, 21:51
    3. Trợ giúp - Hỏi về card PG trong biến tần
      Bởi tase6789 trong diễn đàn Biến tần, logo, khởi động mềm
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 28-12-2011, 15:23
    4. Trợ giúp - cách tạo xung trong S7 300
      Bởi nhoclong0811 trong diễn đàn PLC
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 27-10-2011, 00:06
    5. Thảo luận về khâu phát xung trong điện tử công suất