• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Tụ Bù

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Red face Tụ Bù

Cho mình hỏi khi đấu nối tụ bù với máy phát. Khi điện lưới cúp ATS sẽ chuyển qua chế độ máy phát lúc đó lưới điện mình có bị ảnh hưởng gì không? Khi thiết kế mình có nên thiết kế tụ bù hoạt động khi máy phát chạy hay chỉ nên thiết kế tụ bù hoạt động khi máy biến áp chạy thôi. Bác nào biết giải thích dùm mình với nhé. Thanks.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      LAM DONG
      Cảm ơn
      73
      Được cảm ơn 124 lần, trong 58 bài

Mặc định Ðề: Tụ Bù

khi chạy máy phát không dc dùng tụ do sẽ sảy ra cộng hưởng.
      Nếu bạn không thể là mặt trời thì hãy đừng là đám mây !!!
      Oneday, you asked me, what is more important: you or my life. I said my life. You walked away & never know that you are my life...

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 201 lần, trong 162 bài

Mặc định Ðề: Tụ Bù

Trích dẫn Gửi bởi letuantn01 Xem bài viết
      Cho mình hỏi khi đấu nối tụ bù với máy phát. Khi điện lưới cúp ATS sẽ chuyển qua chế độ máy phát lúc đó lưới điện mình có bị ảnh hưởng gì không? Khi thiết kế mình có nên thiết kế tụ bù hoạt động khi máy phát chạy hay chỉ nên thiết kế tụ bù hoạt động khi máy biến áp chạy thôi. Bác nào biết giải thích dùm mình với nhé. Thanks.
      Tuỳ từng loại máy phát mà bạn có thể gắn tụ bù.

Trong trường hợp bù chung và tụ bù nằm trên đường cung cấp ra tải của MPĐ, quá trình xảy ra như sau: MPĐ khởi động - đóng phụ tải vô MPĐ. Tuy nhiên ban đầu các phụ tải mô tơ chưa được đóng điện nên phụ tải chính chỉ là bộ tụ điện và một vài phụ tải nhỏ khác. Như vậy phụ tải MPĐ lúc này mang tính điện dung (Lúc này nó tương tự như trường hợp bù quá mức). Điện dung này kết hợp với điện cảm của stator MPĐ tạo nên một mạch dao động LC và sinh ra các dao động điện áp với tần số cộng hưởng nào đó. Tần số cộng hưởng không nhất thiết phải là 50Hz mà có thể là các sóng hài bậc cao hơn như 100Hz, 150Hz,.... Sóng hài là các thành phần có tần số cao hơn tần số chuẩn 50Hz, do chính đầu phát, hoặc các phụ tải phi tuyến gây ra, ít nhiều luôn tồn tại trên hệ thống điện.

Như nói trên, với một MPĐ thông dụng, cấu tạo hệ thống kích từ không cho phép loại trừ hiện tượng tự dao động này, và kết quả là điện áp của MPĐ không ổn định được trong phạm vi điều chỉnh của AVR, tức là điện áp ra sẽ bị nhấp nhô, lúc thấp lúc cao.

Với máy biến áp thì điện cảm của phần lưới vô cùng nhỏ (trừ trường hợp lưới điện vùng xa...) và công suất nguồn gần như vô hạn nên các dao động này không phát sinh và không tự khuếch đại lên được.

Vì vậy Tụ bù chung chỉ được dùng với biến áp, và không được dùng với MPĐ.

- Nếu bắt buộc phải bù thì sử dụng phương pháp bù riêng
      - Tuy nhiên nếu sử dụng MPĐ có hệ thống kích từ độc lập thì bạn lắp tụ bù vô tư.

4. The Following 2 Users Say Thank You to ledieu0107 For This Useful Post:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016