• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: hỏi về Matlab

Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Cảm ơn
      110
      Được cảm ơn 262 lần, trong 124 bài

Mặc định Ðề: hỏi về Matlab

1. Bạn chọn các khối cần góp lại, sau đó chuột phải chọn "Creat Subsystem".
      Để gộp các đường tín hiệu , bạn có thể dùng khối Mux , ngược lại để tách các tin hiệu từ 1 đường tín hiệu đã gộp, bạn có thể dùng khối Demux

2. Simulink không hỗ trợ vẽ đồ họa .
      Để file mô phỏng trông thân thiện và dễ hình dung hơn :

- Đối với các đường tín hiệu, bạn double click vào đường tín hiệu sẽ hiện lên 1 ô cho phép bạn nhập text . Nhập text vào đó, sau đó kéo chuột khối text đo tới vị trí mong muốn

- Để chèn 1 hình vẽ cho 1 khối ( ví dụ bạn xây dựng 1 mô hình tàu thuỷ ) , bạn có thể đóng khối mô hình đó vào thành 1 Subsystem, sau đó chuột phait chọn Mask Subsystem. Sẽ hiện lên 1 cửa sổ cho phép bạn trang trí block đó. Chú ý để edit giao diện bạn phải sử dụng các lệnh lập trình ( hơi bật tiện ) . Các lệnh này tương đối đơn giản . Để làm chi tiết, bạn có thể xem Help với từ khóa là Mask. Trong ấy có hướng dẫn chi tiết + ví dụ minh họa . Ví dụ bạn muốn có 1 hình tàu thủy, tốt nhất bạn nên vẽ từ 1 phàn mềm đồ họa bên ngoài, xuất ra file ảnh, sau đó vào Matlab chèn ảnh đó vao cái Subsystem.

3. The Following 2 Users Say Thank You to aladanh2000 For This Useful Post:

Địa chỉ
      heaven
      Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 103 lần, trong 38 bài

Ở trong toolbox của Matlab có thể sử dụng được đồ họa. Đó là module Sim Mechanics, nếu bạn cần vẽ một số ứng dụng đơn giản thì có thể dùng khối đó. Tuy nhiên, mình khuyên bạn nên dùng một số phần mềm 3D khác để vẽ, sau đó chèn vào matlab. Điều này hoàn toàn có thể làm được.
      Hạnh phúc lang thang!

Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi aladanh2000 Xem bài viết
      1. Bạn chọn các khối cần góp lại, sau đó chuột phải chọn "Creat Subsystem".
      Để gộp các đường tín hiệu , bạn có thể dùng khối Mux , ngược lại để tách các tin hiệu từ 1 đường tín hiệu đã gộp, bạn có thể dùng khối Demux

2. Simulink không hỗ trợ vẽ đồ họa .
      Để file mô phỏng trông thân thiện và dễ hình dung hơn :

- Đối với các đường tín hiệu, bạn double click vào đường tín hiệu sẽ hiện lên 1 ô cho phép bạn nhập text . Nhập text vào đó, sau đó kéo chuột khối text đo tới vị trí mong muốn

- Để chèn 1 hình vẽ cho 1 khối ( ví dụ bạn xây dựng 1 mô hình tàu thuỷ ) , bạn có thể đóng khối mô hình đó vào thành 1 Subsystem, sau đó chuột phait chọn Mask Subsystem. Sẽ hiện lên 1 cửa sổ cho phép bạn trang trí block đó. Chú ý để edit giao diện bạn phải sử dụng các lệnh lập trình ( hơi bật tiện ) . Các lệnh này tương đối đơn giản . Để làm chi tiết, bạn có thể xem Help với từ khóa là Mask. Trong ấy có hướng dẫn chi tiết + ví dụ minh họa . Ví dụ bạn muốn có 1 hình tàu thủy, tốt nhất bạn nên vẽ từ 1 phàn mềm đồ họa bên ngoài, xuất ra file ảnh, sau đó vào Matlab chèn ảnh đó vao cái Subsystem.
      file ảnh e đã xuất ra file bmp rồi nhưng e hỏi là làm sao đẻ chèn vào matlab

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

xin chào anh(chị), anh(chị) nào biết cho em hỏi: cách tính biên của phương pháp sai phân hữu hạn (FDTD) không vậy, em chỉ biết là tính biên đầu, biên cuối thôi chứ em không biết tính như thế nào? em đang bị bế tắc trong vấn đề tính biên của nó. em đang tính vẽ đồ thị điện áp.
      em cảm ơn anh(chị)

Cảm ơn
      15

Trong thư viện của simulink, gõ tìm "Subsystem" nó sẽ ra một khối. Khối này gọi là khối phụ. Kéo khối này ra. Giả sử ta muốn tạo khối mô hình động cơ DC thỉ nhấp đúp vào nó, bên trong sẽ là môi trường để bạn thiết kế sơ đồ khối với các đầu vào "In", các đầu ra "Out", các đường kết nối theo mong muốn của người tạo.

Cảm ơn
      0

da! em xin cảm ơn hoa.gtvt

Cảm ơn
      0

anh (chị) em nào biết về cách tính điệp áp trên tiếp điểm máy cắt khi bị ngắt nguồn đột ngột bằng phương pháp sai phân hữu hạn (FDM) và đưa lập trình matlab không?? chỉ dùm em với, em đang làm luận văn tốt nghiệp, đang bị bế tắt..
      em cảm ơn anh(chị).

Cảm ơn
      0

xin chào anh(chị), anh(chị) nào biết cách chuyển ATP sang Matlab không, chỉ dùm em vơi, em cảm ơn anh (chi)

Cảm ơn
      0

chào các bác!
      em đang gặp 1 số vấn đề về matlab. nhân tiện đây em xin phép hỏi luôn.
      em đang vẽ một mạch điều khiển động cơ không đồng bộ 3 pha sử dụng phương pháp điều khiển trực tiếp mômen nhưng 1 số khối em không tìm được trong thư viện. bác nào có thư viện bổ sung hay mạch đã vẽ sẵn cho em xin với ạ! rất mong được sự giúp đỡ từ các tiền bối.
      thanks!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Sơ đồ máy phát điện gió chạy trên matlab
      Bởi xuandang1864 trong diễn đàn Ứng dụng năng lượng gió
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 30-10-2015, 10:02
    2. Trợ giúp - Tính Điện Trường bằng Matlab
      Bởi dathuynh.92 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 08-03-2014, 09:08