• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 21
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 6 lần, trong 2 bài

Mặc định Ai giúp em mạch điện này với được không..em up cả mạch động lực và mạch điều khiển lên đó

Địa chỉ
      LAM DONG
      Cảm ơn
      73
      Được cảm ơn 124 lần, trong 58 bài

Mặc định Ðề: Ai giúp em mạch điện này với được không..em up cả mạch động lực và mạch điều khiển lên đó

mờ quá không thấy gì hết( mạch điều khiển). theo mạch dộg nlực thì nó là mạch có bộ khởi động wye-delta (motor1) còn lại là khởi động trực tiếp
      Nếu bạn không thể là mặt trời thì hãy đừng là đám mây !!!
      Oneday, you asked me, what is more important: you or my life. I said my life. You walked away & never know that you are my life...

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 857 lần, trong 401 bài

Mặc định Ðề: Ai giúp em mạch điện này với được không..em up cả mạch động lực và mạch điều khiển lên đó

Bạn muốn hỏi cái gì @@~. Mình thấy mạch này khá đơn giản chứ có gì quá khó hiểu đâu bạn. Bạn gặp trục trặc gì khi vận hành máy?
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

Cảm ơn
      2

bây giờ em không dùng động cơ 2 nữa ma chỉ dùng nguyên động cơ chính số 1 thôi. anh nào có thể cho em sơ đồ mạch điều khiển được không ạ.Anh ký hiệu rõ về các ký tự trong mạch cho em được không.nhiều cái em còn lu mờ quá.em cảm ơn !
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi spk53 Xem bài viết
      mờ quá không thấy gì hết( mạch điều khiển). theo mạch dộg nlực thì nó là mạch có bộ khởi động wye-delta (motor1) còn lại là khởi động trực tiếp
      bây giờ em không dùng động cơ 2 nữa ma chỉ dùng nguyên động cơ chính số 1 thôi. anh nào có thể cho em sơ đồ mạch điều khiển được không ạ.Anh ký hiệu rõ về các ký tự trong mạch cho em được không.nhiều cái em còn lu mờ quá.em cảm ơn !
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi Linhvancong Xem bài viết
      Bạn muốn hỏi cái gì @@~. Mình thấy mạch này khá đơn giản chứ có gì quá khó hiểu đâu bạn. Bạn gặp trục trặc gì khi vận hành máy?
      +++---o0o---+++
      Mà em thấy hình đâu có mờ đâu...cá bác phóng to lên là nhìn được mà
      +++---o0o---+++
      anh online chứ
      +++---o0o---+++
      trong mạch này là khi ta khởi động thì bơm dầu họat động trước trong 1 thời gian dầu đầy thì động cơ 1 mới hoạt động đc

Linx 4900's Avatar
      Linx 4900 Guest

có nghĩa anh cần đọc mạch hộ đúng không ạ
      L1, L2, L3 nguồn cấp 3 pha
      N trung tính
      Q11 áttomat
      LH11, LH12, LH13 biến dòng
      1RJ rơ le nhiệt
      KM1, KM2, KM3 cotactor
      M1 động cơ 3 pha xoay chiều 200KW

đây là động cơ công suất lớn nên giảm dòng khởi động bằng cách đổi nối sao tam giác. anh up cả sơ đồ điều khiển đó thôi đợi mai em in ra giấy đọc tiếp máy tính em cũ mờ khó đọc lắm.

6. Những thành viên đã cảm ơn Linx 4900 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2

[QUOTE=Linx 4900;90264]có nghĩa anh cần đọc mạch hộ đúng không ạ
      N trung tính
      Q11 áttomat
      1RJ rơ le nhiệt
      KM1, KM2, KM3 cotactor

đây là động cơ công suất lớn nên giảm dòng khởi động bằng cách đổi nối sao tam giác. anh up cả sơ đồ điều khiển đó thôi đợi mai em in ra giấy đọc tiếp máy tính em cũ mờ khó đọc lắm.
      Nếu bạn biết về tất cả các ký hiệu trên đó thi cho mình biết lun nha...các ký hiệu của cả mạch điều khiển nữa...mình thấy lu mờ quá
      +++---o0o---+++
      [QUOTE=bjnhongkong;90284]
      Trích dẫn Gửi bởi Linx 4900 Xem bài viết
      có nghĩa anh cần đọc mạch hộ đúng không ạ
      N trung tính
      Q11 áttomat
      1RJ rơ le nhiệt
      KM1, KM2, KM3 cotactor

Nếu bạn biết về tất cả các ký hiệu trên đó thi cho mình biết lun nha...các ký hiệu của cả mạch điều khiển nữa...mình thấy lu mờ quá

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 17 lần, trong 16 bài

Bạn nên dùng biến tần đi, không thì dùng khởi động mềm cho an toàn, moto này dùng lâu rùi phải ko?! mạch khởi động bơm tuần tự thì dễ thôi mà !

Linx 4900's Avatar
      Linx 4900 Guest

Bác muốn hiểu nguyên lý hoạt động của hệ thống hay muốn sửa đổi hệ thống ạ, các ký hiệu này khá đơn giản trong bản vẽ điều khiển ký hiệu như sau;

KA : cuộn hút rơ le trung gian, tiếp điểm rơle trung gian.
      KM: cuộn hút cotactor(KM1> KM8), tiếp điểm cotactor .
      S : công tắc hành trình(S11, S12), nút bấm (S21,S22...)công tắc chuyển mạch(S13)
      ngoài ra còn các đầu số từ 1 đến 73 là số đầu dây ở cầu đấu.

Để đọc tốt nhất pác đem hai bản vẽ này xuống tủ điện mở ra nghiên cứu đọc đến đâu xem ngay thực tế chúc pác thành công.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi huu_thang_pro Xem bài viết
      Bạn nên dùng biến tần đi, không thì dùng khởi động mềm cho an toàn, moto này dùng lâu rùi phải ko?! mạch khởi động bơm tuần tự thì dễ thôi mà !
      Việc bỏ ra một số tiền mua Biến tần 200 KW không phải đơn giản, giá thành cao, lắp đặt sửa, chữa, bảo trì phức tạp. không phải lúc nào cũng dùng biến tần, mua cái biến tần về chỉ để khởi động và cho an toàn em nghĩ quá lãng phí ạ.

Cảm ơn
      2

Bác muốn hiểu nguyên lý hoạt động của hệ thống hay muốn sửa đổi hệ thống ạ, các ký hiệu này khá đơn giản trong bản vẽ điều khiển ký hiệu như sau;

KA : cuộn hút rơ le trung gian, tiếp điểm rơle trung gian.
      KM: cuộn hút cotactor(KM1> KM8), tiếp điểm cotactor .
      S : công tắc hành trình(S11, S12), nút bấm (S21,S22...)công tắc chuyển mạch(S13)
      ngoài ra còn các đầu số từ 1 đến 73 là số đầu dây ở cầu đấu.

Để đọc tốt nhất pác đem hai bản vẽ này xuống tủ điện mở ra nghiên cứu đọc đến đâu xem ngay thực tế chúc pác thành công.
      +++---o0o---+++

Việc bỏ ra một số tiền mua Biến tần 200 KW không phải đơn giản, giá thành cao, lắp đặt sửa, chữa, bảo trì phức tạp. không phải lúc nào cũng dùng biến tần, mua cái biến tần về chỉ để khởi động và cho an toàn em nghĩ quá lãng phí ạ.
      Cái đó thì mình biết bạn ah.nguen lý hoạt động là khi ấn khởi động thi bơm dầu hoạt động trong 45s. thi động cơ hoat động . khi ta tắt máy thi động cơ tắt bơm dầu vẫn hoạt động...sau 15s thi mơi tắt...bạn nhìn thấy 33-> 35 ko..kt3 đó là chân mấy bạn nhỉ và cả KT4 nữa nha...mình ko học nên chỉ mò làm thôi..nhưn cũng biết 1 it...bạn giúp mình nha

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 857 lần, trong 401 bài

động cơ 200Kw cũng nằm trong ngưỡng dùng softstarter rồi =.=
      Vấn đề là bạn bỏ động cơ 1 đúng không? Thì chỉ việc bỏ động cơ đó đi và tháo rời phần dây điều khiển đóng mở contactor KM4 đi (line thứ 6 trong mạch điều khiển). Vì mình không thấy tiếp điểm KM4 liên động ở phần nào khác trong mạch điều khiển (nếu có thì chắc do bạn up chưa đủ hình).
      Nguyên lý khi nhấn nút start thì KA1 có điện, qua các điều kiện mở máy ở line 2 thì KA2 có điện và tiếp điểm của nó tự giữ cho KA1. K2 đóng => khởi động sao/tam giác động cơ 1 và khởi động trực tiếp động cơ 2... KM4 là contactor của động cơ 2 và tiếp điểm của nó không được sử dụng trong toàn hình vẽ mạch điều khiển bạn up lên, cho nên về mặc nguyên tắc nếu bạn không muốn sử dụng động cơ 2 nữa thì chỉ việc tháo rời line 6 của mạch điều khiển ra thôi ^_^
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

12. Những thành viên đã cảm ơn Linhvancong vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - điều khiển động cơ điện một chiều dùng chip vi điều khiển và hiển thị tốc độ trên led 7 thanh
      Bởi hồng phượng trong diễn đàn Các vấn đề ĐK chưa phân loại
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 12-12-2014, 14:54
    2. Trả lời: 2
      Bài cuối: 07-11-2014, 13:47
    3. Trả lời: 0
      Bài cuối: 03-06-2014, 00:31
    4. help điều khiển triac BTA12-600b bắng vi điều khiển
      Bởi lamvanmanh trong diễn đàn Điện tử cơ bản
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 29-12-2011, 06:19
    5. Trả lời: 4