• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 8 lần, trong 6 bài

Mặc định Help ! Băm xung, điều khiển động cơ

Xin giúp đỡ ĐK động cơ, PWM

Mình dùng Timer (89s52) tạo xung PWM với chế độ 8 bit( chu kỳ 256 xung) hay ~ 4kHz. Điều khiển động cơ bằng xung thấp
      Dùng điều khiển động co 1 chiều 24VDC, Sơ đồ kết nối như hình vẽ:

-Opto TLP521 (cách ly quang)
      -IRF540 (MosFet-N)

Mình đã cắm mạch và kết quả thu được là:

Khi ấn nút tăng giảm tốc độ động cơ thì cho Vgs=0 (min) ~15V (max) thì V (động cơ)=18~24V với hiện tượng:

Khi độ rộng xung từ 0~1/4 thì động cơ cho V=18~24 (max). Khi tăng tiếp thì coi như ko có tác dụng ( Max rồi mà,24VDC)

Yêu cầu bài toán của mình cần Vout trên động cơ khoảng 10~24V (0~24 thì càng tốt)để điều khiển động cơ. Hiện tại mình ko biết sai chỗ nào, xin anh em bàn luận chỉ giáo giúp, chân thành cảm ơn

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      110
      Được cảm ơn 262 lần, trong 124 bài

Mặc định Ðề: Help ! Băm xung, điều khiển động cơ

Không rõ bạn mô phỏng hay làm mạch thật.
      Cá nhân mình thì không tin tưởng trò mô phỏng động cơ này lắm vì con động cơ Proteus ( ngày trước mình dùng bản 7.4 ) có vấn đề.

Mô phỏng này chỉ có tác dụng để mình xem xung băm ra có đúng mong muốn không thôi ( coi như cái Oscillo ảo) _ kiểm tra code trên vdk về mặt nguyên tắc.

Sau đó muốn chuẩn, nên đo = Oscillo trên mạch thật , vì đụng vào van và tải động cơ thì khác mô phỏng đấy.

Nhân tiện mình chưa dùng cái mô phỏng động cơ ( đã dùng rồi nhưng thấy nó ngu ngu ) nên không rõ lắm, nhưng nếu coi cái mô phỏng giống thực tế thì bạn đã bỏ qua con Diot ngược // động cơ roài. Thiếu con này thì băm không chính xác đâu

Cảm ơn
      18

Mình làm mạch thật lun đó. Vẽ trên Protues để ae nhìn cho chính xác thôi. Đã mắc Diot ngược trên động cơ để chống nhiễu.

Một vấn đề nữa mình xin hỏi. Mình dùng băm xung này. Mắc đèn tưng giảm độn sáng thì ok rồi, áp trên đèn chạy từ 0-> 24V. Nhưng khi mắc động cơ vào. Đề nguồn mức 7V thì lắp động cơ vào lập tức nahyr lên 20V :( .

Khi trc nghe thầy giảng cái này, do động cơ có gì gì đó, làm tăng áp, chả nhớ. Ae giải thích hộ và cho cách khắ phục để em nó về đúng áp nguồn ( đk cho dễ ) Thank

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

cho mình hỏi ứng dụng của mạch băm xung là j` zậy???

Cảm ơn
      18

Lắp động cơ khác với đèn là do động cơ có quán tính tải nên điện áp nhảy lên :)

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

các bác cho em hỏi tác dụng của bộ băm xung áp với, em phải làm đồ án về đồ án thiết kế bộ băm xung áp 1 chiều có Ura>Uvao mà tắc quá. chẳng biết gì cả. mong các bác pro giúp cho. thanks các bác nhiều.

Cảm ơn
      0

ai có biết thì chia sẻ kinh nghiệm cho mình đi. rất nhiều người đang mong chờ và nhất là có sơ đồ nguên lý thì càng tốt.thanks rất là nhiều.

Cảm ơn
      4

Bộ băm áp một chiều dùng để biến đổi điện áp một chiều không đổi U1, thành các xung điện áp một chiều, có trị số điện áp trung bình Utb có thể điều chỉnh được. Khi băm áp làm việc ở chế độ giảm áp, trị số trung bình Utb của các xung điện áp dặt vào phụ tải có thể điều chỉnh từ trị số 0 đến trị số lớn nhất bằng điện áp một chiều U1 của nguồn điện cung cấp cho bộ băm áp 0<Utb<UN.
      Khi bộ băm áp làm việc ở chế độ tăng áp có thể điều chỉnh cho điện áp trung bình trên tải Utb đạt đến các giá trị lớn hơn điện áp UN của nguồn UN<Utb<∞. Bộ băm áp một chiều được coi như một công tắc tơ tĩnh hay một khóa điện K (hình 2.1), được điều khiển đóng mở liên tục một cách chu kỳ. Bộ băm áp một chiều được dùng bằng transitor công suất hoặc tiristor. Với mạch động lực ta sử dùng tranzitor vì hoạt động nó dễ dàng việc mở xung ổn định, thay thế nhanh và có thể tự đóng khi mất nguồn mở van. Còn với Tiristor sử dụng khó vì ta cần phải tạo hệ thống khóa nó vì khi cấp nguồn một chiều mở Tiristor sẽ không tự khóa lại. bộ này làm việc với hiệu suất cao, tổn thất năng lượng ít hơn so với phương pháp điều chỉnh, điện áp một chiều liên tục, ít nhạy cảm với nhiệt độ môi trường vì tham số được điều khiển là thời gian đóng hoặc mở để đóng hoặc cắt điện áp nguồn trên tải và bộ băm áp có kích thước và trọng lượng nhỏ.

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 1
      Bài cuối: 19-03-2014, 20:28
    2. Trợ giúp - xin thỉnh cầu cao thủ biến tần ABB, điều khiển tốc độ động cơ bằng đầu vào xung.
      Bởi web.dien trong diễn đàn Biến tần, logo, khởi động mềm
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 30-06-2013, 12:02
    3. Trả lời: 6
      Bài cuối: 01-04-2013, 09:12
    4. Trợ giúp - Xung điều khiển chỉnh lưu tải RLC
      Bởi nghịch điện trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 02-11-2011, 10:07
    5. Trợ giúp - điều khiển PWM(điều xung) ĐC 1 chiều
      Bởi trinhlong1988na trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 1