• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 13
      Cảm ơn
      40
      Được cảm ơn 90 lần, trong 28 bài

Cảm ơn
      47
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

Mặc định Ðề: trạm bán người trực...

vấn đề này mình đang nghiên cứu làm đồ án nè.theo mình biết thì trạm biến áp đầu tiên thử nghiệm bán người trực là trạm 110kv Bình Tân-Khánh Hòa đó.trạm sử dụng hệ thống tích hợp và tự động hóa sử dụng role SEL của Mỹ.

3. Những thành viên đã cảm ơn lhq vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 102 lần, trong 55 bài

- Hiện nay lưới điện truyền tải (220kv, 500kv) đang thử nghiệm trạm không người lái nghĩa là không có nhân viên vận hành ca và người điều khiển là Trung tâm giám sát từ xa thuộc Cty Truyền tải điện khu vực đó. NPT giao cho PTC4 làm thử nghiệm tại 2 trạm đầu tiên là 220kV Thủ Đức và 220 Bến Tre (đều là trạm tích hợp của ATS).
      - Đang trong quá trình thử nghiệm nên hiện nay tại các trạm vẫn còn nhân viên vận hành, khi nào thành công sẽ rút đi hết chỉ còn lại bảo vệ
      - Nghe nói mới có hội nghị tổng kết vấn đề này, mà hiện chỉ có Trạm Bến Tre là vận hành ổn định (do Trạm xài toàn hàng của EU) còn Tr. Thủ Đức thì hình như botay.com rồi.
      - Trạm không người trực vẫn không được ổn định lắm do khuyết điểm của hệ thống ATS là đường truyền hay bị lỗi.
      - Hiện nay theo quy trình thì muốn thao tác thiết bị gì đó thì A2 gọi cho ĐHV Trạm ghi nhận-viết phiếu, sau đó Trạm sẽ fax phiếu đó lên Trung tâm giám sát để Trung tâm thao tác, Trạm giám sát, xong thì Trạm sẽ báo cho A2.
      Còn thắc mắc gì nữa thì sẽ tìm hiểu tiếp và báo sau
      CHUỘT CHẠY CÙNG SÀO MỚI VÀO CAO THẾ

5. The Following 3 Users Say Thank You to Lam_dien For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi Lam_dien Xem bài viết
      - Hiện nay lưới điện truyền tải (220kv, 500kv) đang thử nghiệm trạm không người lái nghĩa là không có nhân viên vận hành ca và người điều khiển là Trung tâm giám sát từ xa thuộc Cty Truyền tải điện khu vực đó. NPT giao cho PTC4 làm thử nghiệm tại 2 trạm đầu tiên là 220kV Thủ Đức và 220 Bến Tre (đều là trạm tích hợp của ATS).
      - Đang trong quá trình thử nghiệm nên hiện nay tại các trạm vẫn còn nhân viên vận hành, khi nào thành công sẽ rút đi hết chỉ còn lại bảo vệ
      - Nghe nói mới có hội nghị tổng kết vấn đề này, mà hiện chỉ có Trạm Bến Tre là vận hành ổn định (do Trạm xài toàn hàng của EU) còn Tr. Thủ Đức thì hình như botay.com rồi.
      - Trạm không người trực vẫn không được ổn định lắm do khuyết điểm của hệ thống ATS là đường truyền hay bị lỗi.
      - Hiện nay theo quy trình thì muốn thao tác thiết bị gì đó thì A2 gọi cho ĐHV Trạm ghi nhận-viết phiếu, sau đó Trạm sẽ fax phiếu đó lên Trung tâm giám sát để Trung tâm thao tác, Trạm giám sát, xong thì Trạm sẽ báo cho A2.
      Còn thắc mắc gì nữa thì sẽ tìm hiểu tiếp và báo sau
      Mình xin hỏi bác là hệ thống của ATS đường truyền hay bị lỗi cụ thể là ntn ạ? Đường truyền từ relay về server điều khiển tại trạm thì là của ATS (dùng giao thức IEC 61850), còn đường truyền từ cổng server đi về A2 là của các bác làm thông tin mà (dùng giao thức IEC 60870-101).

7. Những thành viên đã cảm ơn xuanduong156 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 102 lần, trong 55 bài

Đường truyền tại trạm chứ đường thông tin cho A2 thì ổn, đây là lỗi thường xuyên nhất của ATS. Lỗi này lâu rồi mà không khắc phục được. Sắp tới hình như đưa thêm 500 Tân Định (hình như tích hợp Siemens), và 220 Long An (Areva) vào. Việc này có quyết định của NPT rồi. Còn bao giờ rút lực lượng điều hành ra thì báo sau.
      CHUỘT CHẠY CÙNG SÀO MỚI VÀO CAO THẾ

Cảm ơn
      40

Trích dẫn Gửi bởi xuanduong156 Xem bài viết
      Mình xin hỏi bác là hệ thống của ATS đường truyền hay bị lỗi cụ thể là ntn ạ? Đường truyền từ relay về server điều khiển tại trạm thì là của ATS (dùng giao thức IEC 61850), còn đường truyền từ cổng server đi về A2 là của các bác làm thông tin mà (dùng giao thức IEC 60870-101).
      Hi chào pác Dương cái này thì là chính xác nếu dựa vào các hạng mục đã test thử nghiệm vừa qua "thành quả" ngày 24/06 thì là ok, vấn đề đường truyền hay bị lỗi có thể là do tín hiệu đường truyền từ trạm về điều độ điện lực chưa ổn định chẳng hạng?!
      em rất cảm ơn các ý kiến xây dựng và đóng góp của các pác trên box này. Mong được học hỏi nhiều hơn, thanks!!!
      Click "thank" nếu bài này giúp ích cho ban!

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi Lam_dien Xem bài viết
      Đường truyền tại trạm chứ đường thông tin cho A2 thì ổn, đây là lỗi thường xuyên nhất của ATS. Lỗi này lâu rồi mà không khắc phục được. Sắp tới hình như đưa thêm 500 Tân Định (hình như tích hợp Siemens), và 220 Long An (Areva) vào. Việc này có quyết định của NPT rồi. Còn bao giờ rút lực lượng điều hành ra thì báo sau.
      Đường truyền trong trạm chỉ là LAN thôi mà bác, có gì thì cũng chỉ loanh quanh có mấy cái switch thôi mà
      Còn 500 Tân Định thì là của ATS bọn em nhé, sao bác lại tự nhiên chuyển trạm đó sang cho Siemens thế.

Cảm ơn
      47
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

em mới làm xong đồ án tốt nghiệp về lĩnh vực này mà kiến thức vẫn còn lan man quá,mong các bác chỉ bảo thêm. Em mới ra trường được 1 tháng cũng chuẩn bị đi phỏng vấn công ty chuyên thiết kế về lĩnh vực tự động hóa trạm biến áp. Theo em được biết thì ''IEC 61850 có khả năng tích hợp thiết bị của nhiều hãng khác nhau''. Các bác có thể giải thích cho em rõ vấn đề này được ko???

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Các anh chị nhà mình có ai có tiêu chuẩn IEC 61850 không ạ! Em đang nghiên cứu về tủ trung thế mà vướng cái tiêu chuẩn này nên chưa làm được. Anh chị nào có làm ơn gửi mail cho em xin em tham khảo được chứ ạ! Cảm ơn mọi người nhiều nhé. Mail của em: ductuanspkt@yahoo.com

Cảm ơn
      40

Trích dẫn Gửi bởi lhq Xem bài viết
      em mới làm xong đồ án tốt nghiệp về lĩnh vực này mà kiến thức vẫn còn lan man quá,mong các bác chỉ bảo thêm. Em mới ra trường được 1 tháng cũng chuẩn bị đi phỏng vấn công ty chuyên thiết kế về lĩnh vực tự động hóa trạm biến áp. Theo em được biết thì ''IEC 61850 có khả năng tích hợp thiết bị của nhiều hãng khác nhau''. Các bác có thể giải thích cho em rõ vấn đề này được ko???
      Tiêu chuẩn IEC 61850 (communication networks and Systems in substations) cũng chỉ mới được đưa ra thử nghiệm ở một vài Hãng thui và trong tuơng lai sẽ phát triển rộng về tự động hóa trong trạm.IEC 61850 hiện đang là chuẩn gao tiếp yêu cầu dùng trong hệ thống computerise của EVN và mới chỉ có một số hãng áp dụng tiêu chuẩn này ví dụ như Siemens, ATS tiêu chuẩn IEC 61850 quy định các kết nối giữa các thiết bị trong trạm với các thiết bị liên quan. Muốn biết thêm bạn có thể vào link dưới đây để được rỏ hơn nhé, good luck!!!
      http://www.61850.com
      Click "thank" nếu bài này giúp ích cho ban!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016