• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Unhappy điều khiển tốc độ động cơ một chiều 220v-300w

em đang làm đồ án điện tử công suất điều khiển tốc độ động cơ một chiều dùng pwmcó đảo chiều quay, điều khiển động cơ 220v- 300w.bác nào có kinh nghiệm thiết kế mạch hoặc đã từng làm giúp em với,em đang loay hoay mãi mà không xong.phần băm xung em nên dùng lm555 hay tca785 hả các bác.các thầy bảo dùng tca785 được đánh giá cao hơn trong công nghiệp nhưng em thấy con 555 cũng thế mà.dòng của con tca785 có cao hơn chút ít thôi.nhưng em nghĩ mạch điều khiển thì ảnh hưởng gì nhiều đâu nhỉ chủ yếu là mạch lực chứ.
      Mạch lực thì em định dùng mạch cầu sử dụng IRF820 con này tận 500v-2.5A có được không các bác.
      Mong các bác sớm giúp em,em cảm ơn..!!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: điều khiển tốc độ động cơ một chiều 220v-300w

kai nay a k jup dk chu dau

Cảm ơn
      2

Trích dẫn Gửi bởi toan258252 Xem bài viết
      em đang làm đồ án điện tử công suất điều khiển tốc độ động cơ một chiều dùng pwmcó đảo chiều quay, điều khiển động cơ 220v- 300w.bác nào có kinh nghiệm thiết kế mạch hoặc đã từng làm giúp em với,em đang loay hoay mãi mà không xong.phần băm xung em nên dùng lm555 hay tca785 hả các bác.các thầy bảo dùng tca785 được đánh giá cao hơn trong công nghiệp nhưng em thấy con 555 cũng thế mà.dòng của con tca785 có cao hơn chút ít thôi.nhưng em nghĩ mạch điều khiển thì ảnh hưởng gì nhiều đâu nhỉ chủ yếu là mạch lực chứ.
      Mạch lực thì em định dùng mạch cầu sử dụng IRF820 con này tận 500v-2.5A có được không các bác.
      Mong các bác sớm giúp em,em cảm ơn..!!!
      tca 785 là ic chuyên dùng để điều khiển góc kích SCR, ứng dụng của nó thường dùng cho các mạch chỉnh lưu có điều khiển để thay đổi điện áp DC. ở đây đề tài của bạn là điều khiển động cơ DC bằng phương pháp PWM tức là sử dụng nguyên lý chopper để thay đổi điện áp DC, theo tôi bạn nên dùng lm555 để tay đổi độ rộng xung kích cho các mosfet. ( tôi chưa nghe ai nói dùng tca 785 để điều khiển mosfet cả, nếu có ai dùng rồi thì tôi xin học hỏi).

Cảm ơn
      5

bên công ty mình vừa mua một tủ điện để điều khiển động cơ 1 chiều giá tận 200 triệu cơ. Bạn mà làm được thì chắc cũng bán được kha khá đấy.

Cảm ơn
      0

ơ thế à..em làm con này ngon rồi

Cảm ơn
      0

con 785 truóc em dùng bien áp xung để điều khiển cho mạch bán điều khiển dùng 2 scr chạy tôtd rồi nhưng giờ em đang muốn dùng cách khác.bác nào có cao kiến về dung vi điều khiển điều khiển cho scr không hoặc mostfet thì càng tốt.cái vấn đề quan trọng là cách ly và scr mở hoàn toàn mới là cái em cần.vì em đã từng thử dùng opto nhưng scr không mở hoàn toàn đầu ra không đủ 220v một chỉ dc có 160v thôi

Địa chỉ
      HO CHI MINH CITY
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 12 lần, trong 8 bài

Mời bạn và các thành viên của webdien.com vào trang này kiếm tài lệu về học nhé, rất bổ ích đó các bạn à. tailieutonghop.com/free (Đồ án bạn cần cũng có trong trang web này đó).
      Ngoài ra còn có nhiều đề tài tốt nghiệp, Luận văn thạc sĩ, Đồ án tốt nghiệp, và các phần mếm dowload free dành cho anh em nghành điện. Nhanh tay lên các bạn ơi!!!!!!!

Đây là một link trong tailirutonghop.com cac ban nao cần tài liệu nào thì vào đó search thanh trên cùng ấy nhé. Chúc các bạn nhanh tróng tìm được tài liệu mình cần.
      http://tailieutonghop.com/free/nghie...f255-7122.html

8. Những thành viên đã cảm ơn gold01 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

có anh nào làm về mạch kích scr dùng TCA785 để điều khiển động cơ không đồng bộ 3 pha xin hướng dẫn em làm, các anh không cần phải chỉ chi tiết,tại mấy anh cũng không có nhiều thời gian để chỉ chi tiết,chỉ cần hướng dẫn em làm như thế nào,em tự tìm hiểu, bây giờ thì em không hình dung được mình phải bắt đầu làm từ đâu. xin cam ơn các anh nhe.

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi nguyenchanbang1 Xem bài viết
      có anh nào làm về mạch kích scr dùng TCA785 để điều khiển động cơ không đồng bộ 3 pha xin hướng dẫn em làm, các anh không cần phải chỉ chi tiết,tại mấy anh cũng không có nhiều thời gian để chỉ chi tiết,chỉ cần hướng dẫn em làm như thế nào,em tự tìm hiểu, bây giờ thì em không hình dung được mình phải bắt đầu làm từ đâu. xin cam ơn các anh nhe.
      mình có sơ đồ cho bạn tham khảo đây nhưng bạn cho mail mình gửi mail cho ở đây hôm nay ko gửi dc .mail :quoctoan258@gmail.com

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 16 lần, trong 9 bài

NE555 là xuất ra xung vuông bạn ơi, xung này mà cho điều khiển động cơ thì dật tít chết Mosfet công suất ngay, và ứng dụng của nó làm mạch tạo xung điều khiển cho những động cơ công suất bé mà thôi. TCA 785 thì khác hoàn toàn, nó tích hợp trong nó 4 khối chức năng, xung ra rạng kim điều khiển cho Mosfet thì khỏi phải chê, động cơ chạy êm ko dật, kết hợp thêm em rơle nữa để dảo chiều là oke, wan trọng nhất ở đây là nguồn 1 chiều cấp cho mạch lực tới động cơ phải thiết kế lọc sao cho điện áp ra là phẳng nhất thì sẽ ko ảnh hưởng cho động cơ

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Điện 1 chiều 220V DC
      Bởi duyhoan86 trong diễn đàn Các vấn đề khác trong hệ thống điện
      Trả lời: 49
      Bài cuối: 28-07-2016, 05:37
    2. Trợ giúp - Tư vấn về dàn mặt trời 300W
      Bởi tintinvn trong diễn đàn Ứng dụng năng lượng mặt trời
      Trả lời: 14
      Bài cuối: 02-12-2014, 16:06
    3. Đồ án VB6 + RS232 + AT89c51 điều khiển 8 thiếc bị 220v